Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงโฮมเธียเตอร์ครับ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงโฮมเธียเตอร์ครับ^^

สวัสดีครับเนื่องจากตอนนี้ผมกำลังทำบ้านใหม่และว่าจะจัดหาชุดโฮมเธียเตอร์ดีดีสักชุดมาเพื่อเติมเต็มความสุขครับ โดยขนาดห้องของผมจะอยู่ที่ กว้าง3เมตร*ยาว4.5เมตรครับและจะแปะอคูสติกบอร์ดล้อมกำแพง(แต่ฝ้าไม่ติดครับ) กะว่าจะวาง TV 55-60" แบบแปะผนังครับ

จากที่ลองหาๆอ่านมาบ้างแล้วผมเองก็ยังงงๆกับรายละเอียดในการเลือกซื้อลำโพงชนิดต่างๆรวมถึงตัว AVR ครับ แต่เท่าที่พอจะทราบคือด้วยขนาดห้อง ทำให้ไม่สามารถใช้พวกระบบใหญ่อย่างพวก book shelf (ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ) เนื่องจากเสียงมันจะล้นหรืออะไรสักอย่างครับ

ทำให้ห้องของผมลำโพงน่าจะเป็นพวก Satellite ซึ่งจะให้มิติเสียงที่พอดีกับขนาดห้อง แต่ทีนี้ผมเองก็อยากให้เหล่ากูรูช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ด้วยความที่ผมอยากจะลงทุนชุดโฮมฯดีดีสักชุด แต่ความรู้ในด้านนี้ก็น้อยมาก เลยอยากได้กาคคอนเฟิร์มกับการลงทุนเพื่อความสุขครั้งนี้ครับ

โดยชุดที่ผมเล็งๆไว้จะเป็น
    1.AVR Pioneer xc lx 56
    2.JBL SUB 12
    3.Speaker <<< ตรงนี้ยังไม่แนะใจเลยครับ
    4.สายลำโพง <<< ไม่มีความรู้ครับ

จุดประสงค์ของเซ็ตนี้เพื่อดูหนังอย่างเดียวครับ เน้นมิติ ไม่เน้นเบสตู้มๆครับ

งบประมาณที่ผมตั้งไว้ทั้งชุดประมาณ 80,000 - 100,000 รวมสายลำโพงด้วยครับ

อย่างไรก็ตามผมต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับผม ขอบคุณมากนะครับ ^^
    Last edited by PaPaPy; 1 Oct 2013, 22:37:26.

ลืมบอกไปว่า 5.1 ครับ

Comment

ขับmazda3 รึป่าวครับ ไม่ใช่ขออภัย

ขนาดห้องผมว่าเล่น book shelf ได้น่ะครับ

น่าจะดีกว่า Satellite ด้วย

Comment

Originally posted by hidefmania View Post
        ขับmazda3 รึป่าวครับ ไม่ใช่ขออภัย

ขนาดห้องผมว่าเล่น book shelf ได้น่ะครับ

น่าจะดีกว่า Satellite ด้วย
        ใช่ครับผมขับ Mazda3 ครับ^^

Comment

ตามที่ Pm ครับ

Comment

ถ้าวางลำโพงใหญ่ได้ ก็วางไป ไม่มีคำว่าเสียงล้นห้องหรอกครับ มีแต่จะมันขึ้นน่ะสิ จริงๆงบกำลังดี หาลำโพงโรงหนัง JBL มือสองเลย ตู้ขนาดบ๊ะๆแต่เสียงโรงหนังน่ะ ลำโพงระดับคอนซูเมอร์ยังไงก็ให้ไม่ได้ แต่หายากหน่อย

Comment

ไป hifitower เลยครับ ไม่ว่าที่เวปบอร์ด facebook หรือไปปรึกษาที่ร้านเลย ไม่ซื้อเค้าก็ไม่ว่า แต่ข้อมูลเพียบ ลองได้ทุกอย่างจนพอใจครับ ที่นี่เค้าแนะให้เราได้ชุดที่คุ้มค่าครับ งบที่ว่ามันเล่นได้หลายอย่างมากไปลองเองดีกว่าครับ ห้องที่ว่าสามารถวางได้ทั้งลำโพงตั้งพื้นและตั้งโต๊ะครับ อยู่ที่Matchingชุดลำโพงกับแอมป์ เพราะถึงแม้ว่าจะเป็นลำโพงตั้งพื้น หากได้ตู้ที่ออกแบบให้ท่ออยู่ด้านหน้า และดอกไม่ใหญ่เกินไป ก็สามารถเล่นได้ เสียงไม่ล้นครับ ส่วนตัวชอบ Marantz+(Boston wharfedale หรือ mordaunt short mezzo) ดีทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ แถมคุ้มค่ามากสำหรับ Marantz ลองพิจารณาดูนะครับ

Comment

เลือกเอาเลยครับที่นี่ไว้ใจได้จัดส่งถึงบ้านสั่งแล้วมาส่งถึงเก็บเงินตามงบหรือไปลองฟังก่อนก็ได้ที่โชว์ลูม

http://www.piyanas.com/basic2u.shtml

ต้องลองฟังดูหูแต่ละคนไม่เท่ากัน ถ้าเน้นดูหนังมัน ค้อง yamaha ฟังเพลงไพรเรอะ denon

ส่วนตัวผมใช้ yamaha ลำโพง jbl ทั้งชุด pioneer lx55 ภาพแจ่มดี ถ้ามีงบแนะนำ oppo 103 105
                Last edited by chaiya2451; 21 Oct 2013, 10:28:50.

Comment

อะคูสติกไม่ต้องแปะนะฮะ แปะไปไม่มีจบแน่ๆ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                    อะคูสติกไม่ต้องแปะนะฮะ แปะไปไม่มีจบแน่ๆ
                    เพราะอะไรหรอครับพี่

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาชี้แนะครับ สรุปแล้วผมโดนชุด KEF LS50ครับ AVR ของ Anthemครับ

เกินงบไปเยอะเหมือนกัน แต่ชอบมากๆเลยครับ

Comment

Originally posted by PaPaPy View Post
                        ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาชี้แนะครับ สรุปแล้วผมโดนชุด KEF LS50ครับ AVR ของ Anthemครับ

เกินงบไปเยอะเหมือนกัน แต่ชอบมากๆเลยครับ
                        ถ้ามีขนาดนี้แล้วต้องจัดซับ Paradigm Sub12 ไปด้วยครับ

คำเตือน : ถ้าลองฟังแล้วจะฟังตัวอื่นไม่ได้อีกนะครับ

Comment

Working...
                        X