Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อแตกต่างระหว่างสาย RCA กับ AV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อแตกต่างระหว่างสาย RCA กับ AV

2 สายนี้มันต่างกันยังไงเหรอคับ เห็นมีหัวเหมือนหัน แล้วสามารถนำมาใช้ร่วมกันได้มั้ย

ตามมาตรฐานแล้ว RCA (สีขาว กับ แดง) ใช้กับเสียง ส่วน AV (คงเป็นแบบมี 3 เส้น เหลือง ขาว แดง) ใช้กับภาพและเสียง แต่ก็สายนำสัญญาณไฟฟ้าทั้งคู่ครับ ใช้แทนกันได้ ใช้ร่าวกันได้ ถ้าไม่ได้หวังคุณภาพสูงสุด

Comment

RCA เป็นชื่อ connector

A/V cable คือ audio/video cable มักจะเป็น RCA > RCA 3 เส้น แดง-ขาว เป็น L-R เหลือง เป็น composite video

ใช่ร่วมกันได้

แต่ควรซื้อแยกกัน ระหว่างภาพ และเสียง

Comment

RCA เป็นชื่อหัวครับ
        AV เป็นชื่อสาย

เช่น สาย AV ใช้หัวต่อชนิด RCA เป็นต้น ครับ
        Last edited by Purity; 16 Jul 2008, 11:39:21.

Comment

av เราดูได้อย่างเดียว
          แต่
          rca เราเดินเข้าไปขอเบอร์ได้ด้วยคับ

^ ^

Comment

RCA จะหยิ่งครับส่วนใหญ่ไปเอกมัยดีกว่า

Comment

เอ่อ..... คนละ RCA แล้วครับ

Comment

หื้ออออออ

Comment

Originally posted by natchan View Post
                  av เราดูได้อย่างเดียว
                  แต่
                  rca เราเดินเข้าไปขอเบอร์ได้ด้วยคับ

^ ^

Comment

Originally posted by kyocera View Post
                    RCA จะหยิ่งครับส่วนใหญ่ไปเอกมัยดีกว่า
                    .........

Comment

ไปสวนลุมดีกว่าไหมครับ ไม่หยิ่ง ไม่ต้องขอเบอร์

เข้าเรื่อง ตาม rep4 เลยครับ

Comment

Working...
                      X