Announcement

Collapse
No announcement yet.

microlab X3ซิ้งร้อนมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• microlab X3ซิ้งร้อนมากครับ

microlab X3ซิ้งร้อนมากครับ
    จับเเทบไม่ได้เลยครับ
    เป็นตอนที่ผมโมลูกเต๋ามันครับ ตอนไม่โมไม่เป็นครับ เกิดจากอะไรครับ หรือ มันทำงานหนักเกินไปครับ ผมโมต่อเเบบขนานครับ
    เปลื่ยนเเค่สายไฟ แผงเดิมทุกอย่างครับ ใช้ไปนานๆจะเป็นไรไหมครับผมว่าจะติดพัดลมช่วยครับ ฟังเเค่เบาๆนะครับ เบสไม่ได้เปิด
    ทุกท่านเเนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ผมเจอจุดช็อตเเล้วครับ

สายภายในที่ต่อใหม่

ตัวนี้ควรเปลื่ยนไหมครับ เเล้วเสียงจะดีขึ้นด้านไหนครับ มีผลเสียไหมครับ

Last edited by top_ac1234; 16 Oct 2013, 22:37:35.

เช็คสายในลูกเต๋า ว่ามีช๊อตกันอยู่หรือป่าวครับ
    ร้อนแบบนี้ผิดปกติ ...อย่าเพิ่งใช้
    Last edited by tiger X-fi; 16 Oct 2013, 21:35:33.

Comment

มันเกิดจากโหลดน้อยลงครับจากที่ต่ออนุกรม8โอม ต่อแบบขนานจะเหลือ4โอม ทำให้แอมป์ทำงานหนักขึ้น
      มันก็เลยร้อนกว่าปกติผมก็เคยต่อใช้งานได้ปกติครับ แต่ไม่แนะนำให้เปิดดังมากเป็นเวลานานๆแอมป์อาจจะพังได้ครับ

เหมือนกับรถวิ่ง100มีเบรคไว้80ทำให้วิ่งได้20
      แต่กลับกันรถวิ่ง100มีเบรคแค่40ทำให้รถวิ่งถึง60
      แอมป์ก็เลยทำงานหนักครับ แอมป์เค้าออกแบบมาให้เบรค80

ปล. เบรคในที่นี้ก็อิมพีแดนซ์ของดอกลำโพงนะครับ
      ผิดพลาดประการใด รอท่านต่อไปเลยนะครับ
      Last edited by wutnaja; 16 Oct 2013, 20:33:42.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        เช็คสายในลูกเต๋า ว่ามีช๊อตกันอยู่หรือป่าวครับ
        ร้อนแบบนี้ผิดปกติ ...อย่าเพิ่งใช้
        -----------
        โดยส่วนตัว ถ้าเจอคำนี้ ท่านเทพเเนะนำด้วยครับ
        ผมจะไม่ค่อยเข้ามาตอบครับ

แนะนำด้วยครับพี่เสือ

Comment

จับยัด h60 เลยคับ

Comment

ตามนั้น ขนานโหลด โอห์มลด กินกระแสเพิ่ม
            เปิดใหม่ๆ ความร้อนสะสมยังไม่มี เปิดนานๆ ความร้อนสะสมจะมา

Comment

ตามที่คุณwutnaja กับคุณManiacMaew บอกครับ แต่ความร้อนจะค่อยๆสะสม
              แต่ถ้าเปิด แล้ว ยังไม่ได้ใช้งาน สแตนบาย ไว้
              แล้วซิงค์ร้อนมาก....แสดงว่าผิดปกติ สายลำโพง +/- อาจชอตกันอยู่ครับ

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
                มันเกิดจากโหลดน้อยลงครับจากที่ต่ออนุกรม8โอม ต่อแบบขนานจะเหลือ4โอม ทำให้แอมป์ทำงานหนักขึ้น
                มันก็เลยร้อนกว่าปกติผมก็เคยต่อใช้งานได้ปกติครับ แต่ไม่แนะนำให้เปิดดังมากเป็นเวลานานๆแอมป์อาจจะพังได้ครับ

เหมือนกับรถวิ่ง100มีเบรคไว้80ทำให้วิ่งได้20
                แต่กลับกันรถวิ่ง100มีเบรคแค่40ทำให้รถวิ่งถึง60
                แอมป์ก็เลยทำงานหนักครับ แอมป์เค้าออกแบบมาให้เบรค80

ปล. เบรคในที่นี้ก็อิมพีแดนซ์ของดอกลำโพงนะครับ
                ผิดพลาดประการใด รอท่านต่อไปเลยนะครับ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                ตามนั้น ขนานโหลด โอห์มลด กินกระแสเพิ่ม
                เปิดใหม่ๆ ความร้อนสะสมยังไม่มี เปิดนานๆ ความร้อนสะสมจะมา
                ขอบคุณครับ แต่ต่อเเบบขนานเเล้วเสียงใสและเเหลมมากขึ้นครับ
                ติดตรงมันร้อนนี้สิครับ สายเกี่ยวไหมครับผมใช้เส้นใหญ่ขึ้นครับ เดี่ยวลงรูปให้ดูครับ
                แล้วถ้าติดพัดลมเพิ่ม ช่วยระบายความร้อนเปิดนานๆจะได้ไหมครับ

Originally posted by tiger X-fi View Post
                ตามที่คุณwutnaja กับคุณManiacMaew บอกครับ แต่ความร้อนจะค่อยๆสะสม
                แต่ถ้าเปิด แล้ว ยังไม่ได้ใช้งาน สแตนบาย ไว้
                แล้วซิงค์ร้อนมาก....แสดงว่าผิดปกติ สายลำโพง +/- อาจชอตกันอยู่ครับ
                ครับเดี๋ยวลองพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมากๆครับ พี่ เดี่ยวลงรูปให้ดูครับ

Comment

Originally posted by donxzero View Post
                  จับยัด h60 เลยคับ
                  ครับน่าจะเย็นใช้ได้ แต่ราคาH60จะแซงลำโพงมากว่าครับ

Comment

ผมว่าใส่ C4.7uf อนุกรมกับลำโพงตัวบน และ ใส่ R 6-8 โอม อนุกรมกับลำโพงตัวล่างน่าจะดีนะครับ

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                      ผมว่าใส่ C4.7uf อนุกรมกับลำโพงตัวบน และ ใส่ R 6-8 โอม อนุกรมกับลำโพงตัวล่างน่าจะดีนะครับ
                      อันนี้ไปไม่ถูกเลยครับ มือใหม่ครับ

Comment

แนะนำเวลาบัดกรี ปลอกสาย มาก่อน แล้ว บักกรีที่สายก่อน
                        แล้วค่อยเอาสายไปบัดกรีที่ PCB อีกทีครับ
                        ---------------

ควรเปลี่ยนครับ
                        --------
                        ตัวนี้ล่ะแจ๋ม แต่จะมีที่วางมั๊ยนี่.....
                        Last edited by tiger X-fi; 16 Oct 2013, 23:13:57.

Comment

Originally posted by top_ac1234 View Post
                          อันนี้ไปไม่ถูกเลยครับ มือใหม่ครับ
                          ไม่ยากครับ บัคกรีเอาสายสีแดงที่ตัวลำโพงออก แล้วต่อ C 4.7uf คั้นไว้ปลายด้านนึงต่อสาย อีกด้านต่อขั้วลำโพง ที่ลำโพงตัวบน ส่วนตัวล่างทำเหมือนกันแต่ใช้ R 6โอม
                          ของมีตามร้านทั้วไปเลยถ้าไม่เลือกเกรด แต่ชนิด C เลือกเอาแบบ BP หรือ NP

Comment

ดูวงจรแล้วแกะโมง่ายกว่า 5.1 อีกอ่ะ 5.1 มีตั้งสองชุดประกบกัน ต้องถอดออกก่อน ถึงจะเปลี่ยนสายลำโพงได้ สงสัยต้องซื้อ 2.1 มาทำให้พังซ่ะแล้ว เอ้ยทำให้เสียงดีซ่ะแล้ว อิอิ

Comment

ตอนแรกผมก็ต่อ 4 โอมเหมือน จขกท นี่แหละ เสียงดังดี
                              พอกลับมาต่อ 8 โอม เสียงเบาลง แต่ได้มิติกว้างขึ้น หลงผิดอยู่ตั้งนาน
                              ปล หูใครหูมันน้อ

Comment

Working...
                              X