Announcement

Collapse
No announcement yet.

44.1 KHZ 48 KHZ 96 KHZ ต่างกันอย่าไงรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 44.1 KHZ 48 KHZ 96 KHZ ต่างกันอย่าไงรครับ

เนื่องจากว่างๆมานั่งฟังเพลงและกาดเสียงของผมก็มีให้เลือก ผมเลยสงสัยว่ามันคือ ความละเอียดของไฟย์เพลงหรือป่าวหรือมีอะไรที่ต่างอีกครับ รบกวนแนะนำน่อยครับ

เป็นตัวแสดงอัตราการสุ่มสัญญาณ (Sample rate)
    ตัวเลขแรกเป็นการแสดงจำนวนบิต (bit)
    ส่วนตัวเลขตัวหลังนั้น จะแสดงความถี่ (Frequency) เช่น 16/44.1 khz
    ก็คือ สัญญาณเสียงขนาด 16 บิตที่มีการสุ่มสัญญาณ (บันทึกหรือเล่นกลับ) 44,100 ครั้งต่อวินาที
    ซึ่งใช้มาตรฐาน Audio CD ตัวเลขทั้งสองยิ่งสูงขึ้น ก็จะแสดงรายละเอียดสูงตามขึ้นไปด้วยเช่นกันครับ

(คัดลอกจาก...Piyanas Forum)

ไม่รุ้ว่าตอบคำถามท่านได้หรือเปล่า...
    การตั้งควรตั้งให้ตรงความถี่ ตย. CD ปกติ ก็ตั้งที่ 16/44.1 khz ครับ...
    Last edited by lekkiki; 20 Oct 2013, 22:22:29.

Comment

ถ้าพูดถึงเรื่องเสียง ผมว่าตัวเลขยิ่งสูง มันจะยิ่งชัด ถ้าตัวเลขน้อยจะได้ความลื่นและเนียนกว่า สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบ ลองปรับดูครับผม

Comment

ท่ายั่งนั้น แสดงว่า ยิ่งปลับเลขเยอะๆ ก็ไม่ได้หมายความว่า หูของผม จะฟังเพราะ แต่ได้รายละเอียดมากขึ้น ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by basboths View Post
          ท่ายั่งนั้น แสดงว่า ยิ่งปลับเลขเยอะๆ ก็ไม่ได้หมายความว่า หูของผม จะฟังเพราะ แต่ได้รายละเอียดมากขึ้น ใช่ไหมครับ
          ถ้าปรับตัวเลขขึ้นมากกว่าความเป็นจริง เสียงดูเหมือนว่ามันจะบางๆ

ไม่ได้ช่วยให้เสียงดีขึ้น คหสต.

รอท่านอื่นด้วยดีกว่า ยังไม่ใช่เทพเรื่องนี้ครับ

Comment

แล้วแต่โปรแกรมน่ะครับ ถ้าดูหนังเสียงมันอยู่ที่เท่าไหร่มันก็ปรับให้เอง
            เพลงก็แล้วแต่กำหนดว่าปรับได้เท่าไหร่
            จริงๆเสียงมันดีคือมาจากต้นทางคือตัวเพลงครับ ถ้าHardware อย่างDac หรือSoundcard มันได้48khz
            แต่เพลงมันไป 96khz หรือ192khz มันก็ลดลงมาแค่48khz อยู่ดี
            แต่ถ้าHardware รับได้192khz 24bit แต่เพลงมันอยู่ที่ 44khz 16bit มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรอยู่ดีครับ
            สรุปปรับไว้ตามเพลงมันนั่นแหละครับ

Comment

ความรู้อีกแล้วครับ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                แล้วแต่โปรแกรมน่ะครับ ถ้าดูหนังเสียงมันอยู่ที่เท่าไหร่มันก็ปรับให้เอง
                เพลงก็แล้วแต่กำหนดว่าปรับได้เท่าไหร่
                จริงๆเสียงมันดีคือมาจากต้นทางคือตัวเพลงครับ ถ้าHardware อย่างDac หรือSoundcard มันได้48khz
                แต่เพลงมันไป 96khz หรือ192khz มันก็ลดลงมาแค่48khz อยู่ดี
                แต่ถ้าHardware รับได้192khz 24bit แต่เพลงมันอยู่ที่ 44khz 16bit มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรอยู่ดีครับ
                สรุปปรับไว้ตามเพลงมันนั่นแหละครับ
                เพลง ส่วนใหญ่ที่ผมมี มันก็แค่ 16/44.1 เกือบทั้งหมดเลยครับผมก็เลย ปรับ กาดเสียงลงมาจาก 96 เป็น 44.1 และปรับใน windows ใ้เป็น 44.1 เช่นกันครับ ผมลองทดลองดูจนถึงตอนนี้ ท่าไฟย์ไม่ดีๆจริงๆเปิดเป็น 96 แล้ว มันฟ้องเลยครับว่าไฟย์ห่วย แต่ท่าไฟย์ไหนแหล่มจริงๆ ก็จะได้รายละเอียดมากขึ้น ถูกรึป่าวครับท่าน

Comment

พวก 96 มันมีเป็นคุณภาพอีกระดับนึงน่ะครับ CD ทั่วไป 44/16 แทบทั้งนั้น มีพวกhi-res ที่ 24/96

Comment

ปรับ auto ได้ไหมครับ หรือไม่งั้นเครื่องแรงๆ ปรับเผื่อไว้ ไม่เสียหายอะไร เหมือนขยายถนนจาก 2 เลน เป็น 8 เลน ถ้ารถน้อยๆจะวิ่งกี่เลน ก็ไม่ต่าง แต่ถ้ารถมากๆ ถนน 8 เลน จะจัดการการจราจรดีกว่าแน่นอน

Comment

Originally posted by mckyparty View Post
                      ปรับ auto ได้ไหมครับ หรือไม่งั้นเครื่องแรงๆ ปรับเผื่อไว้ ไม่เสียหายอะไร เหมือนขยายถนนจาก 2 เลน เป็น 8 เลน ถ้ารถน้อยๆจะวิ่งกี่เลน ก็ไม่ต่าง แต่ถ้ารถมากๆ ถนน 8 เลน จะจัดการการจราจรดีกว่าแน่นอน
                      น่าคิดนะครับคือปรับค่าสูงสุดไว้เลย จะได้แล้วดีมั้ยครับ

Comment

ความ จริงเรื่องนี้ เเล้ว เเต่ชอบนะครับ ส่วน ตัว เท่านี้ ครับ

Comment

24/48000 24/96000 24/192000 ลองปรับแล้วเทียบเสียงดูครับ ผมว่าเสียงมันต่างกันนะ(ถ้าหูผมไม่เพี้ยน)

Comment

ต่างเสียงมันจะนุ่มขึ้น

Comment

ผมว่ารายละเอียดเสียงกลางเสียงกลางมันชัดขึ้นอ่ะ

Comment

Working...
                              X