Announcement

Collapse
No announcement yet.

แอมผมมันฮัมอยู่ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แอมผมมันฮัมอยู่ตลอด

คือยากจะสอบถามว่ามันมีวิธีเเก้ไม มันเป็นแอมที่ต่อเองตอนเรียนอ่ะครับเดียวเอารูปให้ดู

รูปอาจจะดูมืดไปหน่อยนะครับโทษทีครับ
    Last edited by tom25; 21 Dec 2013, 01:34:20.

รอดูรูปครับ

Comment

ถ้าบอกว่าทำตอนสมัยเรียน แสดงว่านานโขละครับ ...พอจะจำได้ไหมว่าตอนนั้นมันฮัมไหมครับ ยังไงลองเช็คเรื่องกราวนด์ลูปดูซักหน่อย เครื่องนานมาแล้วสายสัญญาณสายกราวนด์อาจจะไม่แน่นหรือหลวมก็เป็นได้ครับ อีกอย่างลองดูที่ลายปริ๊นต์ PCB ว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนโยกคลอนมั้ง ก็บัดกรีใหม่เลยครับ ...เอาใจช่วยครับ ผมว่าไม่น่ายากยิ่งมีความรู้อยู่กับตัวด้วยแล้ว ขออย่างเดียวอย่าหมดไฟเหมือนผมครับ...ฮ่า

Comment

ย้ำบัดกรีใหม่ เช็คสายกราวนด์ เช็ค Rectifier

Comment

รอดู ผมก็หาทางแก้อยู่ ทั้งย้ำทั้งลงกราวด์ ก็ยังไม่หาย

ผมมันเสียงซ่า ตี้งแต่ยังไม่เปิดเสียง ถอดแจ็คออกก็ดัง
          Last edited by nay; 20 Dec 2013, 14:13:44.

Comment

ถ้าบอกว่าทำตอนสมัยเรียน แสดงว่านานโขละครับ ...พอจะจำได้ไหมว่าตอนนั้นมันฮัมไหมครับ ยังไงลองเช็คเรื่องกราวนด์ลูปดูซักหน่อย เครื่องนานมาแล้วสายสัญญาณสายกราวนด์อาจจะไม่แน่นหรือหลวมก็เป็นได้ครับ อีกอย่างลองดูที่ลายปริ๊นต์ PCB ว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนโยกคลอนมั้ง ก็บัดกรีใหม่เลยครับ ...เอาใจช่วยครับ ผมว่าไม่น่ายากยิ่งมีความรู้อยู่กับตัวด้วยแล้ว ขออย่างเดียวอย่าหมดไฟเหมือนผมครับ...ฮ่า
            พอดีผมเรียนปวสเพิ่งจบครับ(ซื้อต่อรุ่นน้องที่โรงเรียนมา) เพิ่งประกอบเสร็จ

ย้ำบัดกรีใหม่ เช็คสายกราวนด์ เช็ค Rectifier
            สายกาวร์ดไม่มีเนื่ยสิครับกำลังคิดอยู่เพราะมันเป็นโครงเหล็ก แล้ว ผมต้องหาเเผ่นไม่หรือแผ่นอะไรมารองไม่ให้มันเหล็กไม(ตัวโครง)

รอดู ผมก็หาทางแก้อยู่ ทั้งย้ำทั้งลงกราวด์ ก็ยังไม่หาย

ผมมันเสียงซ่า ตี้งแต่ยังไม่เปิดเสียง ถอดแจ็คออกก็ดัง
            เป็นเหมือนกันครับเเต่ผมยังไม่ได้ลงกราว์ด แล้วโครงยังเป็นเหล็กอีก

คือตอนนี้ตัวโครงที่วางเเผ่นปรินมันเป็นเหล็กอ่ะครับมันมีโอกาสที่จะเป็นสื่อไมอ่ะครับ สงสัย อ่ะครับต้องหาพวกเเผ่นไม้มารองมันไม

Comment

ตอนนี้เดินสายกราวด์แล้วเสียงฮัมยังอยู่ เอากระดาษลองแผ่นปรินหลายชั้น ก็ยังไม่หายอ่ะครับทำไงดี ไล่ก็ไม่ค่อยถูก

Comment

เดียวจะลงคลิปตอนเปิดเครื่องให้ฟังนะครับ ขอนอนก่อน

Comment

สายที่เดินหา volume ยาวไป แถมใช้สายธรรมดาด้วย
                  ลองแก้แบบนี้ก่อน
                  -ลองบัดกรี volume ลงบอร์ดก่อน
                  -ลงกราวด์แท่นเครื่องแบบจุดเดียวเลย คือขั้วกราวด์ไฟ กราว์ดลำโพง ลงจุดเดียว แล้วต่อกราวด์ลงไปที่ตัวถังเครื่องด้วย
                  -จากรูป ดูแล้วยังไงโวลุ่มก็ต้องต่อสาย เปลี่ยนมาใช้สายชิลด์สเตอริโอดูครับ

ลองไม่ต่อสัญญาณเข้าเครื่อง ลดโวลุ่มทุกตัวให้สุด(บาลานซ์ไว้ตรงกลาง) แล้วเปิด ถ้าแอมป์ปกติจะต้องมีแค่เสียงซ่าเบาๆเท่านั้นครับ ถ้าแอมป์ดีๆนี่คือหูแนบเลย แต่ถ้าทั่วๆไป นั่งหน้าลำโพงไม่ได้ยินชัดๆก็โอเคครับ เสร็จแล้วลองเร่งโวลุ่มแต่ละตัวอาจจะมีเสียงฮัมเพราะอินพุตมันลอยอยู่ก็แสดงว่าโอเคแล้ว ก็ต่อสัญญาณลองเล่นดู

ถ้าแก้แล้วไม่หายเดี๋ยวมาต่อครับ
                  Last edited by Zepherous; 21 Dec 2013, 13:35:11.

Comment

Originally posted by nay View Post

ช็อต INPUT ลงกราวด์แล้วเสียงซ่าไหม

Originally posted by tom25 View Post
                    ตอนนี้เดินสายกราวด์แล้วเสียงฮัมยังอยู่ เอากระดาษลองแผ่นปรินหลายชั้น ก็ยังไม่หายอ่ะครับทำไงดี ไล่ก็ไม่ค่อยถูก
                    ซื้อขารองปริ้นมาใส่ดีกว่าครับไม่กี่บาทเอง ความสูงซัก 10-12 mm ดูๆแล้วเสียงฮัมคงไม่ได้เป็นที่กราวด์ แต่ลงไว้ก็ดีครับ รวมจุดที่กราวด์ไฟลงตัวถัง แล้วลองช็อต Input ลงกราวด์แล้วมีเสียงฮัมไหม

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                      ช็อต INPUT ลงกราวด์แล้วเสียงซ่าไหม

ซื้อขารองปริ้นมาใส่ดีกว่าครับไม่กี่บาทเอง ความสูงซัก 10-12 mm ดูๆแล้วเสียงฮัมคงไม่ได้เป็นที่กราวด์ แต่ลงไว้ก็ดีครับ รวมจุดที่กราวด์ไฟลงตัวถัง แล้วลองช็อต Input ลงกราวด์แล้วมีเสียงฮัมไหม
                      ขอบคุณครับกำลังลงดูซ็อตอิตพุตลง แต่ที่รองเนื่ยแถวๆๆบ้านผมไม่มีเนื่ยเอาเเผ่นไม้รองได้ไมอ่ะครับ

Comment

ใช้น็อตยาวๆชัก 2cm ใส่ตัวเมียรองไว้ก็ได้นะน่าจะหาง่ายกว่า

Comment

ไม่มีครับ

สายที่เดินหา volume ยาวไป แถมใช้สายธรรมดาด้วย
                          ลองแก้แบบนี้ก่อน
                          -ลองบัดกรี volume ลงบอร์ดก่อน
                          -ลงกราวด์แท่นเครื่องแบบจุดเดียวเลย คือขั้วกราวด์ไฟ กราว์ดลำโพง ลงจุดเดียว แล้วต่อกราวด์ลงไปที่ตัวถังเครื่องด้วย
                          -จากรูป ดูแล้วยังไงโวลุ่มก็ต้องต่อสาย เปลี่ยนมาใช้สายชิลด์สเตอริโอดูครับ

ลองไม่ต่อสัญญาณเข้าเครื่อง ลดโวลุ่มทุกตัวให้สุด(บาลานซ์ไว้ตรงกลาง) แล้วเปิด ถ้าแอมป์ปกติจะต้องมีแค่เสียงซ่าเบาๆเท่านั้นครับ ถ้าแอมป์ดีๆนี่คือหูแนบเลย แต่ถ้าทั่วๆไป นั่งหน้าลำโพงไม่ได้ยินชัดๆก็โอเคครับ เสร็จแล้วลองเร่งโวลุ่มแต่ละตัวอาจจะมีเสียงฮัมเพราะอินพุตมันลอยอยู่ก็แสดงว่าโอเคแล้ว ก็ต่อสัญญาณลองเล่นดู

ถ้าแก้แล้วไม่หายเดี๋ยวมาต่อครับ
                          ตอนนี้ต่อโวลลุมลงบอรด์ทุกตัวอย่างมีเสียง อืม อยู่อ่ะครับเวลาลดเสียงทุกตัวตามที่ท่านบอก

Comment

ตามรูปนะครับ จุดทีน่าสงสัยคือ
                            1. สายสัญญาณอินพุตเส้นสีขาว 3 เส้น ลองเปลี่ยนเป็นสายชีลแบบสเตอริโอดูด้วยครับ เพราะช่วยลดเสียงฮัมลงมาได้เหมือนกัน
                            2. ภาคจ่ายไฟ ผมมองยังไงๆก็เห็นไดโอดแค่ 2 ตัว ไม่ทราบว่าต่อยังไง ต่อแบบครึ่งคลื่น(Harf wave)หรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ ถ้าจะให้ชัวร์ควรต่อแบบ Full wave ซึ่งต้องใช้ไดโอด 4 ตัว หรือจะใช้ตัวเดียวแบบบริจด์ก็ได้ครับ ส่วนซีตัวที่นอนอยู่ลองเปลี่ยนตัวใหม่ดูก่อนก็ไม่เสียหายมากนักครับ
                            3. ตอนเปิดเครื่อง ลองเอานิ้วไปใกล้ๆอุปกรณ์จำพวก C ต่างๆดูก่อนว่ามันเสัยงฮัมลดลงหรือเพิ่มขึ้น ...ระวังอย่าเปิดวอลลุ่มมากเกินไป บางจุดเราแตะปุ๊บเสียงมันจะดังลั่นเกินไป
                            4. ส่วนใหญ่เสียงฮัมจะมาจากภาคอินพุต ซึ่งก็คือภาคโทนคอนโทรล (ทุ้ม แหลม) ออ....ผมนึกขึ้นได้ว่า ให้ลองเอานิ้วแตะที่ตัวถังของวอลลุ่มทั้ง 4 ตัวดูด้วยครับ เพราะมันยังไม่ได้ลงกราวนด์ ตรงนี้ก็มีส่วนทำให้ฮัมเหมือนกันครับ ถ้าแตะแล้วเงียบลงมาหน่อยก็ถือว่านี่เป็นอีกจุดที่ยังไม่ได้ลงกราวนด์ครับ
                            5. สายไฟแดง-สีดำ-แดง ที่มาจากหม้อแปลง ผมมองไม่เห็นว่าได้ต่อสายไปลงที่ตัวถังหรือเปล่า ถ้ายัง...ให้ต่อสายสีดำเส้นนี้ไปที่ตัวถังด้วยครับ ที่ต้องต่อก็เพราะว่าเราให้ตัวถังเหล็กทำหน้าที่เป็นเกราะป้องกันสัญญาณรบกวนและสัญญาณวิทยุครับ
                            6. ใช้สายตาสอดส่องดูตัว C สีดำทุกตัว ดูว่ามีตัวใหนใส่กลับขั้วบ้าง ถ้ามีก็ถอดออกมาใส่ให้ถูกครับ
                            7. ให้เอามิเตอร์วัดไฟที่ออกมาจากหม้อแปลง ว่าไฟเส้นสี แดงทั้ง 2 เส้นมีไฟเท่าันหรือเปล่า ถ้าไม่เท่าจุดนี้ก็มีส่วนที่ทำให้ฮัม แต่ถ้าเท่ากันให้ลองวัดไฟหลังไดโอด.....

เดี๋ยวครับ เดี๋ยว ...ผมเพิ่งเห็นว่าใช้ไฟบวก-กราวนด์-ลบ แต่เห็นซีภาคจ่ายไฟแต่ตัวเดียว!! ตัวที่นอนอยู่นั่นแหละครับ ....มันมีตัวเดียวเหรอครับ ถ้าเป็นแบบนี้ควรทำภาคจ่ายไฟใหม่เป็นอันดับแรกเลยครับ เพราะถ้าใช้ C ตัวเดียวแสดงว่าต้องเอาขาไปต่อกับขั้วไฟบวก/ลบ โดยข้ามขากราวนด์ไป มันเลยเป็นที่มาของเสียงฮัมที่น่าจะเป็นสาเหตุหลักครับ

อิอิ....ถามนิดเดียวครับ ซื้อมาเท่าไหร่ ถ้าไม่แพงหาบอร์ดใหม่ดีกว่าครับเพราะเท่าที่ดูทางผู้ผลิตชุดคิต EPS บ้านหม้อฯเล่นวางยาวงจรตัวเองครับ

Comment

^
                              ^
                              วงจรนี้เป็นแบบ OTL ครับ จัดวงจรแบบใช้ไฟซีกเดียว (ขาออกเอาจะมีไฟประมาณครึ่งนึงของไฟเลี้ยง จะใช้ C.กั้นลำโพงขาออก)
                              ปล่อยวงจรไว้แบบนี้ก่อนนะครับ พวกโวลุ่มยังไม่ต้องแกะปล่อยไว้ก่อน

ต่อไป ให้ไล่วงจรครับอีกครับ ไล่จนหา C. ที่ต่อคัปปลิ้งเอาท์พุตของปรีแอมป์ไปภาคขยาย ลอยขาด้านที่ต่อภาคปรีออกเหลือด้านที่ต่อไปภาคขยายไว้ แล้วเปิดเครื่อง ลองดูผลครับ
                              ถ้าเงียบหรือมีจี่เบาๆ ไม่ฮัมหึ่งๆๆ ก็ค่อยเช็คภาคปรีต่อ

ปล.สายหม้อแปลง ต่อถูกต้องนะครับ ดำ GND ที่เหลือสีแดงสองเส้นเป็น V
                              Last edited by Zepherous; 22 Dec 2013, 11:33:21.

Comment

Working...
                              X