Announcement

Collapse
No announcement yet.

Swans M100MKII สอบถามเรื่องเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Swans M100MKII สอบถามเรื่องเสียง

หาลองฟังเสียงยากจริง ถ้าเทียบกับsolo7c เสียงเป็นยังไงครับ
    หรือใครมีตัวเลือกอื่นบ้าง
    Attached Files

เคยฟังตัวนี้กับรุ่น M50W ฟังเฉพาะเสียงกลาง, แหลม ส่วนตัวผมชอบตัวนี้มากกว่าครับ (SOLO7C ไม่เคยลองฟังครับ)

Comment

ไม่เคยลองฟังเสียง
      โดยส่วนตัวไม่ชอบ ลำโพงที่แอมป์ฝังในตัว(ยกเว้น มีแอมป์เหมือนกันทั้ง2ข้าง)
      ถ้าทำแอมป์แยกออกมาข้างนอก เหมือนพวก pro2
      ผมว่าน่าสนใจมากๆ

Comment

ผมไม่ปลื้มเรื่องสายจากอีกข้างไปอีกข้าง มันเปลี่ยนไม่ใด้แห่ะ -*-

เรื่องเสียงไม่เคยฟัง แต่ก็อยากจะฟังสักครั้งเหมือนกัน

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          ไม่เคยลองฟังเสียง
          โดยส่วนตัวไม่ชอบ ลำโพงที่แอมป์ฝังในตัว(ยกเว้น มีแอมป์เหมือนกันทั้ง2ข้าง)
          ถ้าทำแอมป์แยกออกมาข้างนอก เหมือนพวก pro2
          ผมว่าน่าสนใจมากๆ
          ซื้อมา 2 ชุด แล้วขายข้างที่ไม่มีแอมให้ผมครับท่านเสือ

Comment

Originally posted by Comscience2k View Post
            ซื้อมา 2 ชุด แล้วขายข้างที่ไม่มีแอมให้ผมครับท่านเสือ
            ขอกลับกันได้ป่ะ....ได้ถูกลงหน่อย....

Comment

ใช้ swans m100mkii อยู่ครับ ผมประสบการณ์ไม่มากนะ
              ส่วนตัวชอบฟังเสียงกลางกับเสียงสูง แต่เบื่อๆก็ฟังพวก rock, เพื่อชีวิตร, ลูกทุ่ง ที่ใช้อยู่ก็ฟังแล้วได้อารมณ์ดีครับดีกว่าลำโพงคอมทุกตัวที่เคยลองมา แต่ไปเทียบกับตั้งพื้นอีกตัวที่ใช้ก็สู้ไม่ได้ทั้งระดับเสียง และลายละเอียดครับอย่างว่ามันคนละชั้นกัน แต่ผมก็ใช้ฟังอยู่เกือบทุกวันเพราะมันสวกดีมี bluetooth ครับ

ส่วน SOLO7C ดูแล้วใหญ่เสียงหน้าจะใหญ่ตามตัวถ้าเอามาฟังใกล้ ดูแล้วน่าจะอึดอัดกว่าครับ

ธรรมดาครับใช้อะไรอยู่ก็ต้องเชียของที่ใช้เป็นธรรมดา

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                ขอกลับกันได้ป่ะ....ได้ถูกลงหน่อย....
                555 เหตุผลเดียวกัน

Comment

เพิ่งจัดตัวที่ท่านสนใจตัดหน้ามา ผมเฉลยให้ครับ โดยเปิดจาก notebook ผ่าน Bluetooth เดิมๆไม่ปรับแต่งใดๆ อายุ 4 เดือน คงพ้นเบิร์นแล้ว (อิงกับเซ็ท Essence STX+MX6021+QED ซึ่งคงเทียบกันไม่ได้หรอก)

แหลมรายละเอียดมี กริ๊งๆบ้างแต่ไม่เด่น บางเสียงก็หายไปแหะ

กลางโดดเด้งมาก หลับตาฟังเหมือนนักร้องมานั่งอยู่บนตัก

เบสมีบ้าง เกินตัวกว่าที่คิดนิดนึง

เหมาะมากกับเพลงจีน เพลงแจ๊ส แซ็กโซโฟน อีซี่ร้านกาแฟ ร้านนวดอะไรพวกนี้ ฟังเพลินๆ ลอยๆเลย เพลงป๊อป บัลลาดช้าๆยังได้อยู่ เพลงหนักกว่านี้ผมว่าเริ่มไม่ไหวละ

เวทีเสียงแคบไปหน่อย แต่เสียงกลางโดดเด่นมาก จนรู้สึกกลบเสียงอื่นด้อยไปเลย ต้องเปิดดังๆหน่อยถึงจะฟังได้ดี ถ้าเปิดเสียงเบารู้สึกเสียงอมๆโมโนๆ ออกติดดาร์คเอาด้วยดิ ปรับหลังลำโพงยังไงก็ไม่ช่วยเท่าไหร่

อ่านรีวิวมาเยอะเลยคาดหวังสูง ทำให้รู้สึกผิดหวังไปหน่อย แต่มันสะดวกตรง Bluetooth นี่ล่ะ เอามาให้แฟนฟังเพลงผ่าน Bluetooth เพลินๆกล่อมนอน เลยไม่ซีเรียส

เดี๋ยวจะลองยกไปจิ้มกับ STX ดูหน่อยว่าดีขึ้นหรือเปล่า เพราะลองจิ้มเข้า Notebook หรือ มือถือ เสียงไม่ต่างกับ Bluetooth
                  Last edited by RH_MayBee; 25 Dec 2013, 22:18:04.

Comment

ผมว่า เเนวเสียงที่ท่าน RH_MayBee ฟังผ่าน bluetooth เเล้วเสียงได้เท่านี้ ก็ไม่ธรรมดา เเล้วครับอิอิ

Comment

ถ้าติดดาร์คก็คล้ายๆ XD3 ของผมสินะ

Comment

พวกลำโพงกลางเด่นๆแนะนำหาขาตั้งยกมันขึ้นมาให้ลำโพงอยูระดับหูเรา(ของผม15cmใช้หนังสือยกเอา)
                        ทั้งเบสบวมๆอมๆStageแคบๆ มันจะกว้างพอควรเลยครับ แต่อย่าหวังมากนะมันก็ได้ระดับนึงที่ลำโพงมันได้นั่นแหละครับ

Comment

ขอบคุณหลายๆท่านครับ สงสัยต้องหาเป้าหมายใหม่แล้ว
                          ถ้าจะเอามาแทนsolo7c มันต้องมีรีโมทด้วย เป็นโรคติดรีโมทไปแล้ว *-*

Comment

ยกมาเทสต์กับ STX เรียบร้อยครับ

รายละเอียดดีขึ้น แต่คาแร็กเตอร์เดิม

สรุปเลยครับ ยังยืนยันเหมือนเดิมข้างบน ยิ่งเปิดเบายิ่งขุ่น หมุน Treble จนสุด ก็ไม่ดีขึ้น แต่พอเร่งดังๆ แหลมมา เบสขึ้น ฟังเพราะขึ้นจมเลย

จุดด้อย ที่เสียงกลางซะงั้น เสียงร้องพุ่งเด่นไปหน่อย เสียงอุ่นๆ อมๆ ฟุ้งๆ เหมือน Upright Piano ไม่ใสกริ๊งแบบ Grand Piano พูดให้เห็นภาพก็แบบ"อริสมันต์ อมฮอลล์"อ่ะครับ เสียงเยอะๆหน่อยก็ตีกันมั่วบ้าง จะว่าผมติดความกรุ๊งกริ๊งของ MX6021 แต่ผมมีหูฟัง V-moda เบสตูมๆพันกว่าบาทที่หลายๆคนยืนยันเหมือนกันว่า"ติดดาร์ค" เจ้า M100 นี่เสียงอมแก้มตุ่ยพอกัน

ดูแววว่าถึงเปลี่ยนสายนั่นนี่ได้ก็คงไม่ช่วยอะไรละ คงต้องเล่นทางลัดปรับอีควอฯช่วยละครับ

Comment

ดูเหมือนจะติดปัญหาเรื่องที่จัดวางเหมือนกันสินะ

Comment

Working...
                              X