Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดสอบ Dac AD1955 !!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ทดสอบ Dac AD1955 !!!!!!

หลังจากรอ (ดอง) มานานต้องขออภัยท่าน Sumomo เพราะก่อนหน้านี้ช่วงปลายปีงานเยอาะ และผมก็ไม่เคยเขียนรีวิวอะไรมาก่อนอาจจะมีขาดตกบกพร่องบ้างก็อย่าถือสาเลยนะครับ การเขียนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้มีส่วนได้เสียจากผู้นำเข้า ส่วนเพลงที่ใช้ผมฟังทุกแนวนะ เพลงไหนเพราะ ชอบใจ ฟังหมด ^ ^ การทดสอบนั้นลองฟังแบบปกติ
    โดยใช้โปรแกรม Foolbar ซึ่งอุปกรณ์ที่ใช้ก็มี

ภาค Pre ตัวนี้ที่ต้องนำมาใช้เพราะตัวแอมป์ที่ผมใช้ไม่มีวอลลุ่มปรับเสียง แต่ถ้านำไปใช้กับลำโพงคอมทั่วๆไปที่มีวอลลุ่มอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องต่อครับ สามารถต่อเข้าได้เลย

Power Amp เป็นแอมป์ MOSFET เบรินมาได้ซักระยะเสียงดีทีเดียว ยังคิดอยู่ว่าจะโมดีหรือซื้อมาทำใหม่หมดเลย เพราะขี้เกียจถอดออกมาเดี๋ยวช้ำหมดเหอๆ

พระเอกของเรางานนี้ AD1955 ยี่ห้อ Lead รุ่น DAC-200

อุปกรณ์มีให้มาคือ ตัวเครื่อง , Adaptor และ สาย USB

ด้านหน้า

ด้านหลัง

เปิดทดสอบการทำงานก่อนเสียบสายต่างๆ

มาดูภายในกันดีกว่า

ตัวเอกของเรื่อง AD1955

ชิป CS8416 ภาค Digital Receiver

ชิป OPA2704 ภาค USB

ภาค Output Opamp ใช้ OP275 ทั้ง 3 ตัวเลย

ตัว DAC ที่ผมได้มานี้ผ่านการเบิรนมาเรียบร้อยแล้วซึ่งก็คงไม่ต้องลองนาน จัดการเสียบสายให้ครบ ต่อฟังกันเลย

อันแรกผมต่อผ่านช่อง USB เสียบปุ๊บ WIN XP เห็นทันทีไม่ต้องลงไดร์เวอร์แต่อย่างใดแต่ถ้าเป็น WIN 7 , 8 อันนี้ไม่ได้ทดสอบนะครับเพราะเครื่องที่บ้านใช้แต่ XP

หลังจากลองไปได้ซักพักก็มาทดสอบไฟล์ 96k ผ่านทาง USB ผ่านครับเสียงออกปกติ

ไฟล์ 192k ผ่านทาง USB ผ่านเข่นกันครับ

แนวเสียงที่ได้ออกไปทางเบสเยอาะ เบสนำ เสียงกับรายละเอียดก็ค่อนข้างดีเหมาะกับการฟังเพลง Rock Metal มาก ซึ่งผมว่าตัว AD1955 ไม่น่าจะเป็นแนวเสียงแบบนี้ น่าจะออกหวานโปร่งซะมากกว่า ดังนั้นจึงลองปรับเปลื่ยน Opamp เพื่อดูผล

ทดลองฟังหลังจากที่เปลื่ยน Opamp ใหม่ทั้งหมดเป็น CA1558T กับ OPA2111SM ทันทีที่ได้ฟังเสียงบอกได้เลยว่าเหมาะกับเพลงแนว Easy Listening เสียงเบสที่เคยนำหน้า ลดลงอย่างมากฟังแล้วดูมีมิติมากขึ้น แต่ผมว่าบาลานซ์น่าจะยังไม่ค่อยดีเหมือนว่าเบสยังคงความเป็นผู้นำอยู่ดี ยังมีเบสที่เกินเลยและImpact ที่ไม่นุ่มนวล สงสัยตัว CA1558T จะไม่เหมาะกับภาคหน้าต้องลองเปลื่ยนตัวอื่นดู

ลองปรับภาค I/V เป็นใช้ C251A ของ NEC อืมมม ดีกว่าแฮะอาการบวมเบลอ ของ Impact ที่ฟุ้งกระจายกลับฟังสบายมีตัวตนมีความเป็นเบสที่เหมาะมาก ฟังได้ทุกแนวเลยทีนี้ เบสที่เคยล้ำจนฟังกลบเสียงอื่นหายไปเลย เหมาะมาก Easy Listening ทั้ง Bossa Jazz Rockได้นะเบสไม่ได้หดหายแต่อาการเพี้ยนเบสนำดีขึ้นเยอาะ แต่ความหนักแน่นของเบสยังคงอยู่ ฟังเพลินมาก ตอนนี้ภาคหน้าใช้ได้ละ เหลือแต่ภาคไดรว์ OPA2111SM คู่ที่จับอยู่นี้ผมชอบมากเลยนะเหมาะกันดี แต่เดี๋ยวจะลองเปลื่ยนตัวอื่นดูแนวเสียงว่าจะดีกว่าเดิมได้อีกไหม

หลังจากลองเปลื่ยนจาก OPA2111SM มาเป็น AD744H ดูเสียงสูงนี่กรุ้งกริ้งกันเลย เสียงนักร้องหวานขึ้น เบสที่ถูกลดลงเหมาะกับผู้ที่รักการฟังเพลงแนวนักร้องหวานๆ ฟังดนตรีเสียงใสๆ ไม่เน้นเบสมากมายนะครับเหมาะมาก

ต่อมาทดสอบกับการต่อสาย Coaxial ซึ่งผมจะใช้ของ Onboard เป็นชิป Realtek ALC889A

ด้านเสียงถ้าเทียบกับ USB ผมว่า Coaxial เสียงดีกว่านะแต่ก็ไม่ต่างมากเกิน อันนี้แล้วแต่ความสะดวกของผู้ใช้งาน อย่างถ้าต่อจาก NoteBook ใช้ USB น่าจะสะดวกดี การทดสอบผมลองปรับการส่งเป็น 96k ผ่านทางCoaxial ซึ่งก็ใช้ได้แต่จะมีเสียงแทรกอยู่นิดหน่อย และลองปรับเป็น 192k เสียงจะซ่าทันทีน่าจะเป็นที่ตัว Dac ไม่รองรับ 192kผ่าน Coaxial แต่ลองทาง USB ใช้ได้นะครับ

-----------------------------------------------------------------------------------
    ผมขอออกความเห็นตามที่ได้ลองมานะครับ

ข้อดี
    - ราคา และ ขนาดกำลังเหมาะ กับการเริ่มต้นเล่น DAC
    - ในราคานี้ให้อุปกรณ์ อะไหล่ที่ใส่มาเกรดดีอยู่แล้ว
    - สามารถอัปเกรด Opamp ได้เพื่อให้เสียงที่เหมาะกับผู้ใช้
    - ช่องต่อรองรับทั้ง USB Coaxial Optical ครบเลย

ข้อเสีย

- แนวเสียงเดิมๆของตัวนี้ ออกแนวเบสเยอาะมาเลย อาจจะต้องปรับเปลื่ยน Opamp เพื่อให้ได้แนวเสียงที่ดีขึ้นหรือแบบที่ชอบ
    - การโมจะทำได้ไม่มากเพราะตัวกล่องเล็ก แต่ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่เพราะให้อุปกรณ์เกรดสูงอยู่แล้ว
    - ตัวชิปน่าจะไม่มีคอนโทรลเลอร์เพื่อปรับเปลื่ยนการรับ Sampling rate แต่ถ้าท่านใช้ฟังเพลง MP3 หรือ ริปจาก CD ก็ไม่ต้องห่วงเพราะมันรองรับตาม Sampling rate อยู่แล้ว และถ้าเล่น 96k หรือ 192k ก็รองรับครับเพียงแต่มันจะเล่นได้ใน Rate 48k ผ่านช่อง USB

สรุป

อุปกรณ์ อะไหล่ให้มาแบบเกรดดี เหมาะกับการผู้ที่ต้องการเริ่มต้นใช้ DAC ขนาดก็ไม่ใหญ่วางหน้าคอมสบายๆ เสียบแล้วใช้งานได้เลยไม่ยุ่งยาก เป็น DAC ที่เหมาะสมกับราคามากครับ สามารถเปลื่ยน Opamp เพื่อให้ได้เสียงที่ท่านชื่นชอบ โดยพิ้นฐานของแนวเสียง AD1955 ค่อนข้างจะกว้างอยู่แล้ว แต่ถ้าใช้เดิมๆเหมาะกับผู้บริโภคเบสเป็นชีวิตจิตใจ รายละเอียดของเสียงที่ได้ค่อนข้างดี การแยกแยะชิ้นดนตรีถึงแม้จะไม่ได้เด็ดขาดแต่เสียงที่ได้ยังคงความลื่นไหลได้ดีไม่ขัดหู แบบที่บางท่านไม่ชอบความคมชัดจนเกินไปฟังแล้วล้าหู อันนี้ไม่เป็นนะออกจะฟังได้แบบเรื่อยๆซะมากกว่า ฟังเพลงได้หลายแนวเลยทีเดียว ในระดับราคานี้ผมว่าคุ้มกับการเริ่มต้นที่ดี เอาไปโมต่อก็เปลื่ยน Opamp ง่ายๆนะครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ และขอขอบคุณ ท่านSumomo ที่ส่ง DAC มาให้ลองในครั้งนี้ด้วยครับ
    Last edited by LoveHifi; 8 Jan 2014, 19:37:09.

Comment

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...

จริงๆ แนวของ AD จะออกนุ่นๆ โปร่งๆ ฟังสบายๆ เจอบอก เบสเยอะนี้ งง เลย...

สงสัยจะเป็นเพราะ OP275 ....

---------------------
      edit

OP275 นี้เป็น Opamp ค่าย AD (Analog Device) นะครับ
      Last edited by e20zei; 8 Jan 2014, 19:37:27.

Comment

มาแอบเก็บความรู้ด้วยครับ

Comment

ขอบคุณรีวิวดีๆจากท่าน LoveHifi ครับ DAC AD1955 ทำออกมาในราคาเท่านี้ น่าใช้ดีนะครับ ผมเองยังแอบเล็งๆไว้เหมือนกันเลยตัวนี้ ...

ตอนDACฮิตๆปีก่อนโน้น AD1955 นี้แจ่มมากๆครับ อยู่ในตัวไฮโซๆทั้งนั้นเลยด้วย ..

Comment

เห็น system แล้วน้ำลายไหล 555 ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
              ลองไหม ^^

Originally posted by e20zei View Post
              ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...

จริงๆ แนวของ AD จะออกนุ่นๆ โปร่งๆ ฟังสบายๆ เจอบอก เบสเยอะนี้ งง เลย...

สงสัยจะเป็นเพราะ OP275 ....

---------------------
              edit

OP275 นี้เป็น Opamp ค่าย AD (Analog Device) นะครับ

ขอบคุณครับคุณตั้ม ผมพิมพ์ผิดเกินไปตัวด้วยความเคยชิน ^^ เป็นของ AD ครับ

ตอนฟังครั้งแรกก็แปลกใจอยู่เหมือนกันเพราะผมก็ใช้ AD1955 ตัวที่พี่ Monolab เคยโมไว้นานอยู่พอจะจำเสียงได้ แต่ตัวนี้เบสมาเป็นฐานแรกเลย น่าจะเกี่ยวกับวงจรที่เขาออกแบบมา ยังคิดอยู่ว่ามันจะเกี่ยวกับระบบไฟที่ใช้เป็นไฟ + กราวด์ ด้วยรึเปล่าหรือจะเป็นวงจรภาคไดร์ตัวสุดท้ายก็ไม่รู้ดูวงจรยาก นอกจากแกะด้านหลังมานั่งส่องดู เหอๆ

Originally posted by vachira View Post
              มาแอบเก็บความรู้ด้วยครับ

ท่านมาสอน Cross Over ผมมั่งสิครับว่าจะต่อลำโพงหน้าคอมซักตัว

Originally posted by osk115 View Post
              ขอบคุณรีวิวดีๆจากท่าน LoveHifi ครับ DAC AD1955 ทำออกมาในราคาเท่านี้ น่าใช้ดีนะครับ ผมเองยังแอบเล็งๆไว้เหมือนกันเลยตัวนี้ ...

ตอนDACฮิตๆปีก่อนโน้น AD1955 นี้แจ่มมากๆครับ อยู่ในตัวไฮโซๆทั้งนั้นเลยด้วย ..
              ตัวเนื้องานก็ค่อนข้างดีนะครับ เสียงถ้าชอบเบสแนว Rock ละก็โอเลย ส่วนราคาลองคุยกับท่าน Sumomo ดูครับ

Originally posted by fenderfree View Post
              เห็น system แล้วน้ำลายไหล 555 ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว

ของพี่ท่าน Pro กว่าผมเยอาะนา ของผมมันก๋องแก๋งไปเลย
              Last edited by LoveHifi; 8 Jan 2014, 20:13:18.

Comment

อันนี้ไฟล์เพลงที่ผมชอบแต่ยังหาซื้อของแท้ไม่ได้ ได้แต่ของก็อปมาเวลาฟังยังมีเสียงแทรกอยู่บางจังหวะ เป็นของ Kenny G ชื่อเพลง Love Theme

http://www.uploadmass.com/?77687fbc1b

ท่านใดพอจะชี้เป้าซื้อของแท้มาเก็บไว้ได้ไหมครับ ร้านไหนดี

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                  ลองไหม ^^

ขอบคุณครับคุณตั้ม ผมพิมพ์ผิดเกินไปตัวด้วยความเคยชิน ^^ เป็นของ AD ครับ

ตอนฟังครั้งแรกก็แปลกใจอยู่เหมือนกันเพราะผมก็ใช้ AD1955 ตัวที่พี่ Monolab เคยโมไว้นานอยู่พอจะจำเสียงได้ แต่ตัวนี้เบสมาเป็นฐานแรกเลย น่าจะเกี่ยวกับวงจรที่เขาออกแบบมา ยังคิดอยู่ว่ามันจะเกี่ยวกับระบบไฟที่ใช้เป็นไฟ + กราวด์ ด้วยรึเปล่าหรือจะเป็นวงจรภาคไดร์ตัวสุดท้ายก็ไม่รู้ดูวงจรยาก นอกจากแกะด้านหลังมานั่งส่องดู เหอๆ

ท่านมาสอน Cross Over ผมมั่งสิครับว่าจะต่อลำโพงหน้าคอมซักตัว

ตัวเนื้องานก็ค่อนข้างดีนะครับ เสียงถ้าชอบเบสแนว Rock ละก็โอเลย ส่วนราคาลองคุยกับท่าน Sumomo ดูครับ

ของพี่ท่าน Pro กว่าผมเยอาะนา ของผมมันก๋องแก๋งไปเลย
                  สอน Cross หรือครับ ค่าครูแพงนะ ว่าแต่เอารูปดอกลำโพงมาดูหน่อยตอนนี้ได้ของอะไรแล้วบ้างครับ
                  Last edited by vachira; 8 Jan 2014, 20:50:38.

Comment

ขอบคุณคุณLoveHifiในการReviewนะครับ
                    ตั้งแต่ฝากDacไว้ผมยังไม่ค่อยว่างเลยครับ

Comment

Originally posted by vachira View Post
                      สอน Cross หรือครับ ค่าครูแพงนะ ว่าแต่เอารูปดอกลำโพงมาดูหน่อยตอนนี้ได้ของอะไรแล้วบ้างครับ
                      ตอนนี้ยังไม่มีดอกที่ถูกใจเลยครับว่าจะไปลองหาๆดูก่อน ตอนนี้ใช้ตัว Wharfedale crystal 30.1 อยู่เลยครับ เพราะตองการลำโพงขนาดเล็กเนื้อที่วางมีจำกัด ว่าจะหาดอกซัก 4 - 4.5 นิ้วมาลองทำเล่นๆดู

Originally posted by Sumomo View Post
                      ขอบคุณคุณLoveHifiในการReviewนะครับ
                      ตั้งแต่ฝากDacไว้ผมยังไม่ค่อยว่างเลยครับ
                      ครับขอบคุณที่ส่งมาให้ลองนะครับ แล้วเดี๋ยวจะส่งกลับไปซักอาทิตย์หน้า

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                        ตอนนี้ยังไม่มีดอกที่ถูกใจเลยครับว่าจะไปลองหาๆดูก่อน ตอนนี้ใช้ตัว Wharfedale crystal 30.1 อยู่เลยครับ เพราะตองการลำโพงขนาดเล็กเนื้อที่วางมีจำกัด ว่าจะหาดอกซัก 4 - 4.5 นิ้วมาลองทำเล่นๆดู

ครับขอบคุณที่ส่งมาให้ลองนะครับ แล้วเดี๋ยวจะส่งกลับไปซักอาทิตย์หน้า

Wharfedale crystal 30.1 โอ้วตัวนี้รีบเปลี่ยนอย่างแรงเลย ถ้าเอาแบบไม่เหนื่อยนะ เอามาแต่งนิดหน่อยอีก 2 พัน เล่น Wharfedale Diamond 10.1 6900 บาท ก็ OK นะครับ
                        เพราะตอนนี้ถ้าซื้อดอก + ตู้ + อุปกรณ์ Passive 7 พันขั้นต่ำครับเตรีมไว้ แถมยังไม่รู้จะได้ดอกที่ถูกใจหรือเปล่า เพราะอย่างตัวนีี้ผมสั่งดอกมาจากเมืองนอกเลย โดน Passive ไปยังเป็นลมเลยครับ

Comment

แบบนี้ครับ จัดสดเองเลย แต่จนป่านนี้ยังไม่มีตังค์ซื้อขั้วลำโพง ปิด Job ซะที

Comment

ขอบคุณครับท่าน ผมเองก็ยังสองจิตสองใจว่าจะซื้อแบบสำเร็จแล้วโมครอสดี หรือ บิวด์ขึ้นใหม่หมดเลย ทั้งตู็ ดอก ครอส เคยลองคำนวณดูน่าจะเกินหมื่นนะนี่ ^ ^ เลยว่าจะลองทำแบบหนุกๆดูซักตัว แต่ตอนนี้ยังหาร้านทำตู้ตามแบบไม่ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับท่าน ผมเองก็ยังสองจิตสองใจว่าจะซื้อแบบสำเร็จแล้วโมครอสดี หรือ บิวด์ขึ้นใหม่หมดเลย ทั้งตู็ ดอก ครอส เคยลองคำนวณดูน่าจะเกินหมื่นนะนี่ ^ ^ เลยว่าจะลองทำแบบหนุกๆดูซักตัว แต่ตอนนี้ยังหาร้านทำตู้ตามแบบไม่ได้เลยครับ
                              D 10.1 6900 ราคานี้เล่นได้นะครับส่วนอุปกรณ์ Passive ค่อย ๆ ทยอยเปลี่ยนเดือนละรายการไปเรื่อยๆ ,เพราะถ้าทำเองแล้วยังได้ดอกที่ไม่ดีไปกว่า D 10.1 ไม่คุ้่มแน่นอน นอกจากจะเล่นดีระดับดีไปเลย อย่าง Seas นี่ผมก็จ่ายไปเท่าๆ ซื้อลำโพงแบรนด์ระดับกลางๆ ได้เลย แต่ที่ทำผมความอยากได้ Passive ตามใจตัวเองแต่ไม่ตามใจเงินในกระเป๋าเลย

Comment

Working...
                              X