Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่องต่อลำโพงคอมเข้ากับLED TVครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่องต่อลำโพงคอมเข้ากับLED TVครับ

ปกติผมใช้LED TV รุ่นกลางขึ้นไป มันจะมีช่องOPTICALมาให้ ซึ่งผมสามารถนำมาต่อกับSUBได้ทันที

แต่ไม่นานมานี้ผมเพิ่งไปซื้อLED TV toshiba 50l2300vt มาครับ
    ปรากฏว่า ช่องด้านหลังมันเป็นแบบนี้

ซึ่งผมมีลำโพง microlab solo c6 วางทิ้งไว้อยู่1ตัว อยากจะจับมาต่อลำโพงทีวี
    ไม่ทราบว่าผมต้องต่อรูไหน? เพราะผมลองต่อแล้ว เสียงมันไม่ออก(หรือผมเสียบไม่ถูกรู?)
    ได้ลองศึกษาในเน็ตดูเค้าบอกว่าตัวขับในTVมันขับไม่ดี เสียงจึงออกมาเบา(ผมไม่รู้ว่าจริงไหมนะครับ)
    จำเป็นต้องหาDACมาขับเสียงมาต่อก่อนเสียงถึงจะมีกำลังพอที่จะขับ

ทีนี้ถ้าต้องหาตัวDACมาใช้ ผมใช้ตัวนี้ได้ไหมครับ FiiO D3 DAC
    http://www.fiio.in.th/product/127/%E...C-192khz-24bit

หรือว่าจริงๆมันมีวิธีอื่นอีกนอกจากเสียตังค์
    สายที่ลำโพงmicrolab solo c6 มีคือ RCA(ขาว/แดง) TO 3.5 และ RCA to RCAครับ

รุ่นนี้ก็มี Audio out อยู่แล้วนี่ครับ ตามที่วงไว้ ใช้สาย RCA to RCA ต่อออกมาเข้าลำโพงได้เลย

ส่วน DAC ใช้กับ TV รุ่นนี้ไม่ได้ เพราะไม่มีช่อง Digital out ครับ

Comment

-ช่องขวาแดงตามท่านบน ที่เหลือเป็นช่องinput
      -จะเอาวิธี ต้องรู้ว่าต่อจากอะไรเข้าทีวี ต้องเอาsourceนั้นแยกเฉพาะเส้นสำหรับเสียงไไปต่อลำโพงแทน
      แต่หลักๆก็ขาวแดงจากsourceเข้าลำโพงล่ะ เว้นแต่ไม่มีมาให้ ถ้ามีแต่หัวhdmiหรือopticalหรือcoaxมาให้ อันนี้ถึงต้องการอุปกรณเสริม

Comment

ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ

Comment

อัพเดตนะครับ ทำได้เรียบร้อยแล้ว ก็เสียบเข้ารูoutputตามที่ท่านosxpวงไว้แหละครับ
          ซึ่งเป็นรูแรกที่ผมเสียบแต่ไม่มีเสียง เลยเอาสายRCAมาเปลี่ยน สรุปคือสายเดิมเสียแค่นั้นเองครับพอดีหยิบผิดกับตัวที่ขายไป ไม่ใช่สายที่ใช้ประจำ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X