Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงเสียหาที่ซ่อมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงเสียหาที่ซ่อมครับ

ลำโพง Altec Lansing MX6021 2.1CH เปิดไม่ติดอาการเหมือนไฟไม่เข้าครับ
    อยากได้ข้อมูลร้านซ่อมลำโพงเก่งๆซักร้าน พี่ๆพอมีแนะนำผมบ้างมั้ยครับ
    ไม่อยากเอาไปบ้านหม้อเคยอ่านๆเจอหลายๆเจ้าบอกว่ายำเลาะ เสียงเปลี่ยน

รบกวนด้วยครับ ผมอยู่ย่านบางกะปิถ้ามีที่แถวๆนี้ช่างเก่งๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

UP

Comment

ไม่เคยซ่อมแถวนั้ืน คงแนะนำไม่ได้ แนะนำได้แค่วิธีตรวจเช็คเอง ซ่อมเอง โมเอง พังเอง

ไปหาส่องดูไส้ในรุ่นนี้มา http://www.armygroup.com.tw/shop/article-310.html

ภาคจ่ายไฟเป็นสวิทชิ่ง แต่ใช้ capacitor เกรดไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คิดว่าซีอิเลคโตรไลต์ในรูปที่ 2 คงบวมเสียไปหลายตัวแล้ว
      ถ้าแกะมาเจอว่ามีซีบวม แนะนำให้เปลี่ยนซีอิเลคโตรไลต์ในรูปที่2 ยกแผงไปเลย
      ควรจะใช้ซีสำหรับภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งแบบ Low ESR 105 องศา เพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า

ปล.ถ้าจะแกะมาดูเอง แนะนำให้ใช้หกเหลี่ยมไขดอกลำโพงด้านหน้าออกมา แล้วถอดสายลำโพงซับจากแผงวงจรออกมาก่อน ค่อยแกะแผงแอมป์นะ สายฝั่งที่เสียบลง PCB มันติดกาวไว้ ค่อยๆแกะหล่ะ ฝืนดึงออกมาได้มีคอนเนคเตอร์หลุดแบบในลิงค์นั้นแน่ๆ

Comment

ส่วนใหญ่ที่ซ่อมแล้วเน่าเพราะหาอะไหล่เบอร์เดิมไม่ใด้มากกว่าครับ

รุ่นนี้เค้าว่ารีโมทย์พังง่าย ภาวนาอย่าให้เสียตรงนั้นล่ะกัน อะไหล่หายากสุดๆ

Comment

Originally posted by tumd View Post
          ไม่เคยซ่อมแถวนั้ืน คงแนะนำไม่ได้ แนะนำได้แค่วิธีตรวจเช็คเอง ซ่อมเอง โมเอง พังเอง

ไปหาส่องดูไส้ในรุ่นนี้มา http://www.armygroup.com.tw/shop/article-310.html

ภาคจ่ายไฟเป็นสวิทชิ่ง แต่ใช้ capacitor เกรดไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คิดว่าซีอิเลคโตรไลต์ในรูปที่ 2 คงบวมเสียไปหลายตัวแล้ว
          ถ้าแกะมาเจอว่ามีซีบวม แนะนำให้เปลี่ยนซีอิเลคโตรไลต์ในรูปที่2 ยกแผงไปเลย
          ควรจะใช้ซีสำหรับภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งแบบ Low ESR 105 องศา เพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า

ปล.ถ้าจะแกะมาดูเอง แนะนำให้ใช้หกเหลี่ยมไขดอกลำโพงด้านหน้าออกมา แล้วถอดสายลำโพงซับจากแผงวงจรออกมาก่อน ค่อยแกะแผงแอมป์นะ สายฝั่งที่เสียบลง PCB มันติดกาวไว้ ค่อยๆแกะหล่ะ ฝืนดึงออกมาได้มีคอนเนคเตอร์หลุดแบบในลิงค์นั้นแน่ๆ
          ขอบคุณครับ พอดีผมลองเปิดดูไส้แล้วเบื่องต้นมันไม่มี C บวมซักเม็ดเลยนะครับปกติถ้า Cบวมผมเปลี่ยนเองก็พอทำได้อยู่เพราะเคยทำกับ MB แต่อันนี้งง มากมองไรไม่เห็นเลย อยู่ๆวันนึงไฟก็ไม่เข้าเอง

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          ส่วนใหญ่ที่ซ่อมแล้วเน่าเพราะหาอะไหล่เบอร์เดิมไม่ใด้มากกว่าครับ

รุ่นนี้เค้าว่ารีโมทย์พังง่าย ภาวนาอย่าให้เสียตรงนั้นล่ะกัน อะไหล่หายากสุดๆ
          ตอนซื้อก็เช็คแล้วนะครับว่า Remote มันพังง่ายผมก็เลยเปิดทิ้งไว้ตลอดเวลา 2 ปีไม่เคยกดเปิด/ปิดเลย Set Bass/Treble ทีเดียวตอนซื้อแล้วใช้ยาวมาตลอดเลยครับ

Comment

ลองเช็คสาย volume ด้านที่เสียบเข้าลำโพงดูว่างอพับไหม บางทีสายอาจขาดในได้
            ถ้าสายขาดใน ให้ซื้อหัวเสียบมาเปลี่ยนใส่แทนของเดิมไปเลย เอาของเดิมไปเทียบหาซื้อตามร้านอะไหล่อิเล็คดู
            หัวแบบนี้มีใช้ในลำโพงคอมหลายยี่ห้อ ผมก็เคยซื้อหัวแบบเดียวกันจากร้านโชคชัย บ้านหม้อ มาใส่แทนของเดิมครีเอทีพ

ว่าไปแล้ว ไม่มีคนแกะรีโมทรุ่นนี้ให้ดูเลยแฮะ จะได้วิจัยถูก อยากรู้ว่าทำไมเสียง่ายด้วย

Comment

ถ้ามันเกินกำลัง ก็ส่งซ่อมเถอะครับ
              ถ้าจะไปซ่อมที่บ้านหม้อ เวลาเจออะใหล่ตัวใหนเสีย ก็ เอาอะใหล่ตัวอย่างไปซื้อเองก็ได้นี่ครับ
              หรือจะเอาเกรดดีกว่าเดิมก็ยังได้ เรื่องเสียงเปลียน จะได้หมดปัญหา

Comment

Originally posted by jhahaha555 View Post
                ถ้ามันเกินกำลัง ก็ส่งซ่อมเถอะครับ
                ถ้าจะไปซ่อมที่บ้านหม้อ เวลาเจออะใหล่ตัวใหนเสีย ก็ เอาอะใหล่ตัวอย่างไปซื้อเองก็ได้นี่ครับ
                หรือจะเอาเกรดดีกว่าเดิมก็ยังได้ เรื่องเสียงเปลียน จะได้หมดปัญหา
                ปัญหาคือไม่เคยซ่อมลำโพงเองครับ พอดีเป็นช่างซ่อมคอม ^^
                เลยเช็คไม่เป็นว่าอะไรมันเสียจุดไหน ลองเปิดใส้ออกมาดูแล้วไม่มี C บวมเลย
                เลย งง ว่ามันเสียได้ยังไงวะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับ

Comment

ก็ยกไปบ้านหม้อเลยครับ เดี๋ยวช่างเขาก็ถอดอะใหล่ที่เสีย ออกมาให้ดูเอง
                  ค่าตรวจ+ค่าแรง อย่างแพงๆ ไม่เกิน 300.- คุยกันดีๆ เผลอๆ 100. เดียว จบ
                  ....ถ้าเป็นผม จะอัพเกรด คาปา+r ให้หมดเลย....อิอิอิอิ ใหนๆก็ไป ถึงแหล่งแล้ว คนถอดประกอบก็มีแล้ว ไม่ต้องออกแรงเอง

Comment

ใช่ครับ แนะนำบ้านหม้อ อย่าไปฟังมากคนที่บอกว่ายำเละ เคยเอาไปซ่อมจริงๆหรือเปล่าหรือฟังๆเค้าพูดมาอีกที
                    ผมเอาหลายๆอย่างไปทำแต่ละตัวหลักหมื่นหลักแสน ช่างข้างถนนนี่ล่ะ อย่างกะแมคกายเวอร์ ราคาเคยทำแบบรีบๆพวกอาการยอดฮิตไฟไม่เข้า เค้าคิดเหมา 500 ไม่กี่นาทีเสร็จ

Comment

ตอนแอมป์NADผมมีปัญหา ยกไปศูนย์บอกค่าซ่อมอย่างต่ำครึ่งหมื่น น้ำตาแทบไหล

เลยยกกลับ ลองมาให้ร้านเพิงไม้ลุงแก่ๆแถวบ้านที่รับซ่อมทีวีเก่าเครื่องเสียงเก่าๆ แกซ่อมให้ แกไม่รู้จักรุ่นนี้เลยให้ผมกับลูกแกช่วยกันหา และปริ้นท์เลย์เอาท์วงจรของรุ่นนี้จากเนตให้แก

แล้วแกนั่งแกะศึกษาวงจรรุ่นนี้ทำให้ จนใช้งานได้ปรกติ แถมไล่เปลี่ยน C ยกบอร์ดให้อีก .. เสียไป 600 บาทเอง ใช้งานได้ปรกติจนทุกวันนี้... ช่างไทยเก่งๆมีเยอะครับ
                      Last edited by osk115; 28 Feb 2014, 09:58:42.

Comment

Working...
                      X