Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ เกี่ยวกับเสียงจี่ๆรบกวน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ เกี่ยวกับเสียงจี่ๆรบกวน

คือเมื่อก่อนเป็นน้อยมาก บางทีไม่เป็น

จนเมื่อ 2-3 วันมานี้ผมซื้อการ์ดจอมาเปลื่อยนใหม่เป็น GTX760

อาการคือ เวลาโหลดเข้าเกม และตอนกำลังเล่นเกมอยู่

จะมีเสียงเหมือนสัญญาณรบกวนดังออกมาอยู่ตลอดเวลา และค่อนข้างดังเลยล่ะครับ

จะเป็นเฉพาะตอนเล่นเกมเท่านั้น และถ้าท่านใดเลยเล่มเกมมาบ้าง มันจะมีบางเกมที่คั่นบางช่วงด้วย cut scene

ตอน cut scene เล่นอยู่ ไม่มีเสียงรบกวน พอตัดเข้าเกมปกติเสียงก็มาทันที

ดูหนัง ฟังเพลง ทำงาน โปรแกรม ทุกอย่างปกติ ไม่มีเสียงรบกวน

ผมลองเซ็คสาย และลง windows ใหม่แล้ว ก็ยังไม่หายครับ

ตัวการ์ดเสียงเป็น SB0886 ต่ออยู่กับ G9 Excite ครับ

รบกวนทีครับผมจะทำอย่างไรดี

อาการคล้ายๆกันเลยแหะ ของผมใช้ Elite Pro เป็นตอนหลังจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่(660TI 3GB) 1 อาทิตย์ครับ
    แรกๆผมเป็นแค่เกมส์ จนบัดนี้ดูหนังก็เป็น ฟังเพลงไม่เป็น เทสพวก 3DMark11 ก็เป็น แต่ของผมเสียงมันออกมาจากลำโพงนะครับ ไม่ได้ออกมาจากตัวฮาดแวร์
    เคยลอง ถอดไส้ในเครื่องผม ทุกชิ้นยกเว้น MB และ Cpu ไปลองเครื่องเพื่อนกลับไม่มีอาการ แต่จนบัดนี้ยังแก้ไม่ได้ เพราะยังไม่ได้หาบอร์ดกับซีพียูมาลองครับ

อาการของผมในคลิปเลยครับ ดังตั้งแต่ วินาทีที่ 7ไปเลย
    http://www.youtube.com/watch?v=qfF_3__XieQ

Comment

น่าจะเกี่ยวกับ PSU ครับ สงสัยจ่ายไฟไม่พอ ไม่ก็มีบางอะไหล่ภายใน PSU ไม่ค่อยดี

Comment

เดียววันนี้จะลองต่อ ออนบอร์ดดูครับ ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ

Comment

Originally posted by zinnia19 View Post
          อาการคล้ายๆกันเลยแหะ ของผมใช้ Elite Pro เป็นตอนหลังจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่(660TI 3GB) 1 อาทิตย์ครับ
          แรกๆผมเป็นแค่เกมส์ จนบัดนี้ดูหนังก็เป็น ฟังเพลงไม่เป็น เทสพวก 3DMark11 ก็เป็น แต่ของผมเสียงมันออกมาจากลำโพงนะครับ ไม่ได้ออกมาจากตัวฮาดแวร์
          เคยลอง ถอดไส้ในเครื่องผม ทุกชิ้นยกเว้น MB และ Cpu ไปลองเครื่องเพื่อนกลับไม่มีอาการ แต่จนบัดนี้ยังแก้ไม่ได้ เพราะยังไม่ได้หาบอร์ดกับซีพียูมาลองครับ

อาการของผมในคลิปเลยครับ ดังตั้งแต่ วินาทีที่ 7ไปเลย
          http://www.youtube.com/watch?v=qfF_3__XieQ
          ใช่ครับเสียงคล้ายๆกัน

Originally posted by LoveHifi View Post
          น่าจะเกี่ยวกับ PSU ครับ สงสัยจ่ายไฟไม่พอ ไม่ก็มีบางอะไหล่ภายใน PSU ไม่ค่อยดี
          PSU น่าจะปกตินะครับ เพราะถ้าเรื่องจ่ายไฟ ไม่พออย่างน้อยก็ต้องเข้าเล่นเกมไปซักพักนึง

นี่แค่ผมเข้าเกมกำลังโหลดเกม เสียงก็มาแล้วครับ ซึ่งตอนกำลังเข้าไปนี่การ์ดจอยังไม่ได้กินไฟอะไรเพิ่มเลยครับ

แล้วต่อให้เล่นไปนานแค่ใหน พอพับจอมาหน้า desktop ก็เสียงก็หายไปทันที ทันทีที่พับจอเลยครับ

Comment

เวลาโหลดเกม CPU จะกินไฟสูงครับ และยิ่งเป็นเกมความละเอียดสูง และพวกเกมออนไลน์ จะกิน CPU มาก

Comment

Originally posted by Akabana View Post
              ใช่ครับเสียงคล้ายๆกัน

PSU น่าจะปกตินะครับ เพราะถ้าเรื่องจ่ายไฟ ไม่พออย่างน้อยก็ต้องเข้าเล่นเกมไปซักพักนึง

นี่แค่ผมเข้าเกมกำลังโหลดเกม เสียงก็มาแล้วครับ ซึ่งตอนกำลังเข้าไปนี่การ์ดจอยังไม่ได้กินไฟอะไรเพิ่มเลยครับ

แล้วต่อให้เล่นไปนานแค่ใหน พอพับจอมาหน้า desktop ก็เสียงก็หายไปทันที ทันทีที่พับจอเลยครับ
              ตอนที่มีเสียงมันเเตก พอผมกดพับหน้าจอเสียงแตกก็หายไปเหมือนกันครับ พอเข้าเกมส์ก็เป็นต่อ 555 แล้วก็หายไปสักพัก พอโหลดฉากใหม่มันก็เป็นอีกแล้วก็ค่อยๆหายไป เป็นแบบนี้อยู่ตลอดครับ เป็นทุกเกมส์เลยไม่ว่าจะเกมส์กินสเปคมากน้อยแค่ไหน
              ส่วนในเรื่องของ PSU ผมก็ลองเทสดูนะ ไฟมันก็นิ่งปกติมาก ไฟ 12v จากเดิมๆตอนเปิดเครื่อง วิ่งที่ ประมาณ12.04v พอเล่นเกมส์หรือเทสก็ตกไปประมาณ 11.89-11.98 ส่วนค่าอื่นๆ(3.3v, 5v)ก็ตกประมาณ 1-2% ได้ครับ
              Last edited by zinnia19; 25 Feb 2014, 16:17:52.

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                เวลาโหลดเกม CPU จะกินไฟสูงครับ และยิ่งเป็นเกมความละเอียดสูง และพวกเกมออนไลน์ จะกิน CPU มาก
                เรื่องกินไฟผมว่าน่าจะผ่านนะครับ เพราะการ์ดจอตัวเก่า GTX470 กินไฟมหาศาลกว่า ตัวใหม่นี่ผมมากครับ

ส่วน Wat ของ PSU ผม ต่อให้ทั้งระบบ Fullload ทั้งหมด ก็ยังเหลือๆกว่า 300 กว่า wat ได้เลยครับ

เพราะผมซื้อมาแบบเกินๆใว้อยู่แล้ว และก็เป็นทุกเกมขนาดเกมเศรษฐ๊ออนไลน์ภาพแบบนั้น ยังเป็นเลยครับ - -"

Originally posted by zinnia19 View Post
                ตอนที่มีเสียงมันเเตก พอผมกดพับหน้าจอเสียงแตกก็หายไปเหมือนกันครับ พอเข้าเกมส์ก็เป็นต่อ 555 แล้วก็หายไปสักพัก พอโหลดฉากใหม่มันก็เป็นอีกแล้วก็ค่อยๆหายไป เป็นแบบนี้อยู่ตลอดครับ เป็นทุกเกมส์เลยไม่ว่าจะเกมส์กินสเปคมากน้อยแค่ไหน
                ส่วนในเรื่องของ PSU ผมก็ลองเทสดูนะ ไฟมันก็นิ่งปกติมาก ไฟ 12v จากเดิมๆตอนเปิดเครื่อง วิ่งที่ ประมาณ12.04v พอเล่นเกมส์หรือเทสก็ตกไปประมาณ 11.89-11.98 ส่วนค่าอื่นๆ(3.3v, 5v)ก็ตกประมาณ 1-2% ได้ครับ
                ใช่ครับ ก็คงจะอาการเดียวกัน T_T
                เลยตอนนี้คิกว่าจะใช้แบบ HDMI แล้วซื้อ AVR ซักตัว ไม่รู้จะแก้ไขได้ใหม

Comment

ลองถอดแล้วเสียบใหม่รึยังครับ บางที Contact อาจไม่สนิท แล้วก็ทำความสะอาดภายใน PSU ด้วยเลย พวกฝุ่นนี่ก็มีผลเหมือนกันนะครับ มันมีไฟฟ้าสถิตย์

Comment

ลองถอดแล้วเสียบใหม่รึยังครับ บางที Contact อาจไม่สนิท แล้วก็ทำความสะอาดภายใน PSU ด้วยเลย พวกฝุ่นนี่ก็มีผลเหมือนกันนะครับ มันมีไฟฟ้าสถิตย์
                    ขอบคุณครับ เดียวมีเวลาว่างก่อนแล้วจะทำความสะอาดให้หมดจดเลยครับ
                    เดียวถ้าพอทำแล้วคืบหน้ายังไงจะมาแจ้งครับผม

Comment

^

elite pro คือกัน อาการเดียวกันเลย

Comment

เคยเป็นนะแต่คิดว่าเวลาเลิกใช้งานปิดลำโพงถ้าลืมปิดเวลาเสียปลั๊กมันจะเป็นมั่ง

Comment

Working...
                        X