Announcement

Collapse
No announcement yet.

Microlab X3 เปลี่ยนดอก Sat เป็นลำโพงวางหิ้ง จะมีผลอะไรกับภาคขยายมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Microlab X3 เปลี่ยนดอก Sat เป็นลำโพงวางหิ้ง จะมีผลอะไรกับภาคขยายมั้ยครับ

คือ ผมเปลี่ยนSatของตัวX3เป็นลำโพงวางหิ้งตัวเล็กๆอย่าง Wharfedale Crystal30.1
    สเปคครับ
    Wharfedale Crystal30.1
    Transducer Complement 2-way
    Format bookshelf
    Bass 4" 100mm
    Bass/Midrange --
    Tweeter 25mm tex
    Power 25 - 100w
    A/V Shielded no
    Nominal Impedance 6 Ohms
    Sensitivity (2.83V @ 1M) 85 dB
    Frequency Range at -6dB 75 Hz - 24 kHz

เห็นว่าSatเดิมๆเป็นแค่ลำโพงตัวเล็กๆ กำลังขับของตัวSatก็แค่21wต่อข้าง แบบนี้จะเป็นภาระให้กับภาคขยายรึเปล่าครับ จะทำให้มันพังเร็วขึ้นมั้ยครับ

Originally posted by golfpipo View Post
    คือ ผมเปลี่ยนSatของตัวX3เป็นลำโพงวางหิ้งตัวเล็กๆอย่าง Wharfedale Crystal30.1
    สเปคครับ
    Wharfedale Crystal30.1
    Transducer Complement 2-way
    Format bookshelf
    Bass 4" 100mm
    Bass/Midrange --
    Tweeter 25mm tex
    Power 25 - 100w
    A/V Shielded no
    Nominal Impedance 6 Ohms
    Sensitivity (2.83V @ 1M) 85 dB
    Frequency Range at -6dB 75 Hz - 24 kHz

เห็นว่าSatเดิมๆเป็นแค่ลำโพงตัวเล็กๆ กำลังขับของตัวSatก็แค่21wต่อข้าง แบบนี้จะเป็นภาระให้กับภาคขยายรึเปล่าครับ จะทำให้มันพังเร็วขึ้นมั้ยครับ
    เอามาใช้ได้แต่ไม่เหมาะสมครับ กำลังวัตต์ของภาค Stereo มันก็ถูกกำจัดอยู่เท่าเดิมครับ เพียงแต่คุณได้ลำโพงที่เป็น กลาง แหลม มาเพิ่ม และดอก 4 นิ้วใหญ่กว่าเดิม ดังนั้นคุณต้องคอนโทลจุดตัดความถี่ที่ภาค Sub X3 ให้สมดูลย์กับ ลำโพงที่เสียเงินมาให้มากที่สุด แต่กำลังจะบอกว่า X3 คุณโมภายในให้ภ่ายจ่ายไฟมีการจ่ายกระแสได้มากกว่าเดิม นี่คือสิ่งที่เห็นผลมากกว่าที่คุณไปเสีย 3000 มาครับ
    ** สุดท้ายอย่าลืมโฒอุปกรณ์ Passive ของ Wharfedale Crystal30.1 คุณด้วยแล้วกัน นะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
      ที่ผมเปลี่ยนตัวSatเพราะไม่อยากไปโมภายในอะไรของX3ครับ แค่อยากได้เสียงกลางแหลมดีกว่าเดิม
      การโมก็เป็นอะไรที่น่าสนใจครับ เพียงแต่ผมไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ

Comment

เอามาลองต่ออย่างแรกคือไม่แน่ใจขับได้เต็มที่แค่ไหน และเสียงมันจะเข้ากันได้แค่ไหน
        บางทีมันจะออกแนวล้นเบสทั้งSatt และSub น่ะครับเหมือนมันแย่งกันออกในช่วงเสียงนั้น

Comment

เท่าที่ผมลองฟัง(จากหูห่วยๆของผม)
          เบสจากตัวCrystal30.1จะเป็นเบสลูกเล็ก กระชับ ไม่มีความอิ่มลึก จะมีแค่ช่วงเบสต้นแล้วหายไปเลย เป็นไปได้ว่าภาคขยายของX3อาจจะขับCrystal30.1ไม่หมด ดูจากสเปคเหมือนจะกินวัตต์ซักหน่อย ช่วงอิ่มลึกจะไปออกจากตัวซับ
          ฟังจากตัวCrystal30.1เพียวๆไม่ต่อซับ เบสก็น้อยไป ไม่เพีงพอกับหูผม

Comment

กำลัง ขับ ของ amp x3 21W ต่อ ข้าง ถือว่า น้อยนะครับ

ถ้าเอา Crystal30.1 มาต่อ ได้ครับ เเต่ต้อง เร่ง วอล ลุ่มเยอะๆ เเละปรับ เบส เบาลงหน่อย

ผมเคย เอา edifier 530D+ mordaunt short carnival 1 เบส ล้นตาม คลิปเลย ครับ ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
              ขอบคุณครับ
              ที่ผมเปลี่ยนตัวSatเพราะไม่อยากไปโมภายในอะไรของX3ครับ แค่อยากได้เสียงกลางแหลมดีกว่าเดิม
              การโมก็เป็นอะไรที่น่าสนใจครับ เพียงแต่ผมไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ

ท่านกำลังสัยสนในชีวิตและทรัพย์สินของท่านไปโดยเปล่าประโยชน์แล้วหล่ะครับ.... ถ้าคุณบอกอย่างนี้ เน้นชอบฟังเพลง น่าจะหาแอมป์เล็ก ๆ + ลำโพง 2 ทางน่ารัก ๆ สักคู่นึง
              ..เพราะคุณบอกอย่างได้รายละเอียด เน้นกลาง-แหลม แต่ดันไปเลือก X3 คุณสับสนในการเสียเงินไปตั้งแต่แรกแล้วหล่ะครับ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                เอามาลองต่ออย่างแรกคือไม่แน่ใจขับได้เต็มที่แค่ไหน และเสียงมันจะเข้ากันได้แค่ไหน
                บางทีมันจะออกแนวล้นเบสทั้งSatt และSub น่ะครับเหมือนมันแย่งกันออกในช่วงเสียงนั้น
                หรือเรียกอีกอย่างว่าเสียงตีกันเละ

Comment

หาซื้อ T-Amp มาจับคู่กับ Wharfedale Crystal30.1
                  แล้วค่อยขาย Microlab X3 ก็ได้ครับ ที่ขาดทุน ก็ถือเป็นค่าความรู้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                    คือ แบบนี้ครับ เด๋วจะไปกันใหญ่
                    เหตุผลที่เลือกX3เพราะเบสครับ ชอบฟังเพลงก็จริง แต่ผมฟังหลายแนว เพลงสากลทั่วไป แต่ต้องมีเบสครับ แน่น อิ่ม เป็นลูก ลงลึกได้หน่อย
                    เลยชอบเบสของX3ครับ ใครหลายคนว่าเบสล้น แต่ผมว่าปรับดีๆมันโอเคเลย
                    พอจัดX3มา เบิร์นไปซักพัก กลางแหลมไม่โอเคแต่ยังตืดใจเบสมันอยู่ เลยคิดส่าการอัพเกรดตัวSatน่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
                    แล้วไปเจอWharfedale Crystal30.1ลดราคา เห็นว่าเป็นbookshelfตัวเล็กๆ ไปลองฟังที่ร้าน อืม ใช้ได้(กับค่าตัวของมัน) ซึ่งลำพังเบสของCrystal30.1ไม่พอหูผมแน่ เลยจัดมาโดยคิดว่าX3คงขับได้สบาย
                    ตอนนี้กลางแหลมดีกว่าเดิมมาก มีเนื้อหนังและแยกรายละเอียดได้ดีกว่าเดิม น้ำเสียงก็น่าฟังมากขึ้น เบสล้นจริงครับ ล้นนิดๆ ค่อนข้างพอใจในระดับนึง
                    แต่จู่ๆก็เกิดอาการวิตกว่าไอCrystal30.1นี่กินวัตต์อยู่เหมือนกัน มันจะมีผลอะไรต่อภาคขยายของX3รึเปล่า เช่น ทำงานหนักขึ้น ประมาณนี้

ผมก็ไม่รู้ว่าตัวเองมาถูกทางรึเปล่า ผมควรจะเริ่มต้นจากแอมป์เล็กๆ + ลำโพง2ทางน่ารักๆแบบที่ท่านvachiraกล่าวไว้ แล้วถ้าหูผมถวิลหาเบสก็ไปหาSub Activeมาเพิ่มทีหลัง อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าก็ได้ เพราะ2.0เบสมันไม่พอกับหูผมจริงๆ (สงสัยหูผมมันชอบบริโภคเบส)

Comment

มันขึ้นอยู่ว่าเบสระดับไหนครับ ถ้าไม่ถึงขนาดระเบิดลงพื้นสั่น หรือเขย่าบ้าน 2.0เนี่ยพอดีเลยนะครับ
                      ชุดที่ผมใช้T-amp+dac จบเลยครับ (แอบเนียนขายของ 555)

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                        คือ แบบนี้ครับ เด๋วจะไปกันใหญ่
                        เหตุผลที่เลือกX3เพราะเบสครับ ชอบฟังเพลงก็จริง แต่ผมฟังหลายแนว เพลงสากลทั่วไป แต่ต้องมีเบสครับ แน่น อิ่ม เป็นลูก ลงลึกได้หน่อย
                        เลยชอบเบสของX3ครับ ใครหลายคนว่าเบสล้น แต่ผมว่าปรับดีๆมันโอเคเลย
                        พอจัดX3มา เบิร์นไปซักพัก กลางแหลมไม่โอเคแต่ยังตืดใจเบสมันอยู่ เลยคิดส่าการอัพเกรดตัวSatน่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
                        แล้วไปเจอWharfedale Crystal30.1ลดราคา เห็นว่าเป็นbookshelfตัวเล็กๆ ไปลองฟังที่ร้าน อืม ใช้ได้(กับค่าตัวของมัน) ซึ่งลำพังเบสของCrystal30.1ไม่พอหูผมแน่ เลยจัดมาโดยคิดว่าX3คงขับได้สบาย
                        ตอนนี้กลางแหลมดีกว่าเดิมมาก มีเนื้อหนังและแยกรายละเอียดได้ดีกว่าเดิม น้ำเสียงก็น่าฟังมากขึ้น เบสล้นจริงครับ ล้นนิดๆ ค่อนข้างพอใจในระดับนึง
                        แต่จู่ๆก็เกิดอาการวิตกว่าไอCrystal30.1นี่กินวัตต์อยู่เหมือนกัน มันจะมีผลอะไรต่อภาคขยายของX3รึเปล่า เช่น ทำงานหนักขึ้น ประมาณนี้

ผมก็ไม่รู้ว่าตัวเองมาถูกทางรึเปล่า ผมควรจะเริ่มต้นจากแอมป์เล็กๆ + ลำโพง2ทางน่ารักๆแบบที่ท่านvachiraกล่าวไว้ แล้วถ้าหูผมถวิลหาเบสก็ไปหาSub Activeมาเพิ่มทีหลัง อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าก็ได้ เพราะ2.0เบสมันไม่พอกับหูผมจริงๆ (สงสัยหูผมมันชอบบริโภคเบส)
                        คุณอย่าไปยึดติดกับมุมแคบๆ ในความคิดครับเปิดกว้างหน่อย ไอ้คำว่าที่ว่าเบสน้อย เบสไม่พอ หรือว่าคุณเล่นไม่ถูกมากกว่าครับ เคยตั้งคำถามตัวเองใหม่ แต่ทำไมไม่คิดถึงว่าจะทำอย่างไรให้เสียงเพลงที่เรฟังได้
                        -เบสที่สะอาด เป็นตัวโน๊ต คือเสียงกลองของแต่ละลูก ก็ต้องเป็นเสียงกลอง ไม่ใช่เสียงตีกล่องกระดาษ
                        -เบสที่มีความสมดุลย์กับย่าน มิดเร้นจ์ และ แหลม หรือเรียกว่าความกลมกลืนทั้ง 3 ย่าน
                        -เบสลูกใหญ่ๆ ของบางช่วงดนตรี มีความลึกทิ้งตัว แต่ไม่ยาน
                        -เบสจากเสียงกลองกระเดื่อง กระชับแน่น เป็นลูก ไม่คราง บวม

...ทำไมไม่คิดแบบนี้หล่ะครับ แล้วควรย้อนไปมองว่ากำลังวัตต์ของแอมป์ที่เราใช้ มันสมดุลย์กับลำโพงที่ฟังไหม หรือ (เอิ้นว่า ขับไหวไหม) ตั้งแต่ผมหัดทำแอมป์มาจนถึงวันนี้ก็แทบจะได้ไม่นับเหมือนกัน แต่สิ่งที่ทำให้เราเจอคำตอบว่าแอมป์ขนาดไหนคือสิ่งที่สมกับตัวเรามากที่สุด นั่นก็คือระบบ System ที่เราใช้ฟังนั่นเอง

** อย่าตัวนี้เพิ่งทำเมื่อคืนหมาด ๆ นี่เป็นชุดไหว้ครูเฉยๆ เพื่อจูน Passive ให้หมดตัวก่อน แล้วค่อยไปขอทานหาเงินมาทำตู้จริง ...... เมื่อก่อนผมก็คิดเหมือนคุณว่ายังงัยเบสก็ต้องมี SUb ถึงจะเสียงดี ....สุดท้ายผมจึงได้มีโครงการนี้ขึ้นมาเป็น Final ของผม.....ไม่รู้ว่าจะกระเป๋าแหกไปถึงไหนกันละเนี่ยะ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                          มันขึ้นอยู่ว่าเบสระดับไหนครับ ถ้าไม่ถึงขนาดระเบิดลงพื้นสั่น หรือเขย่าบ้าน 2.0เนี่ยพอดีเลยนะครับ
                          ชุดที่ผมใช้T-amp+dac จบเลยครับ (แอบเนียนขายของ 555)

ขายตัวละเท่าไหร่ครับเสี่ย CLass AB มีไหมครับ ขอรายละเอียดหน่อย

Comment

ถ้าอยากลองก็ ลองเลย ครับ เพื่อถูกใจ ผม เคยทำเเบบที่ท่าน กำลังจะทำ มาพักหนึ่ง มีทั้งถูกใจ เเละไม่ไม่ถูกใจ หาก ไม่โดน ใจ ก็ตาม พี่ๆ ด้านบน เลยครับ อิอิ

Comment

AB ผมว่าซื้อแบรนด์กับ DIY จะเหมาะกว่ามั้งครับ วงจรทางจีนส่วนใหญ่ดูออกแบบไม่งามซักเท่าไหร่
                              ถ้าตัวแพงๆหน่อยก็อีกเรื่อง แต่ยังไม่เคยลองเลยไม่อยากเสี่ยงน่ะครับ
                              Last edited by Sumomo; 27 Mar 2014, 23:46:20.

Comment

Working...
                              X