Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อคำแนะนำเกี่ยวกับในการต่อลำโพงเข้ากับทีวีหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อคำแนะนำเกี่ยวกับในการต่อลำโพงเข้ากับทีวีหน่อยครับ

ตอนนี้ผมมีทีวี Samsung 40" UA40F6800 ตัวนี้อยู่ครับ กับลำโพง home theater รุ่นเก่าไม่มี HDMI ครับ แต่มี coaxial ,optical
    อยากรู้ว่าผมควรจะต่อลำโพงด้วยตัวไหนดีครับ หรือจะซื้อตัวแปลง AV เป็น HDMI มาต่อ
    แล้วก็อยากรู้อีกอย่างครับว่า HD player สามารถเสียบ home theater เข้ากับทีวีด้วยได้ไหมครับ ตอนนี้ยังไม่มี HD player

ต่อสาย optical out จากTV ไปเข้า optical in ของเครื่องเสียงครับ

TV Samsung ต้องตั้งค่าในเมนูก่อน ให้เสียงออกทาง optic

จากนั้นทุกสัณญาณก็จะมีเสียงออกทางเครื่องเสียง

หากมีเครื่องเล่นอื่น เช่นhd player ก็ต่อเข้าทีวีโดยตรงได้เลย

เสียงก็จะออกเครื่องเสียงหมดครับ

Comment

ผมอยากเสียบกับสาย HDMI อะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ตัว HD player สามารถแปลงให้ได้หรือป่าว

แบบเอาสายที่เป็น AV,Coaxial,Optic เสียบเข้ากับ HD player แล้วให้ HD player แปลงเป็น HDMI ไปเสียบกับทีวีได้ไหมครับ

อยากได้เสียงแบบ DTS HD อ่ะครับ แต่ผมหาอ่านดูเห็นว่า Coaxial เป็น DTS เฉย ๆ เลยอยากจะใช้ HDMI อ่ะครับ
      Last edited by kvbmtbrymt; 7 May 2014, 09:41:19.

Comment

อยากได้เสียง DTS-HD ก็ต้องเปลี่ยน AVR ใหม่ที่มีช่อง HDMI และรองรับระบบเสียงนี้เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
          อยากได้เสียง DTS-HD ก็ต้องเปลี่ยน AVR ใหม่ที่มีช่อง HDMI และรองรับระบบเสียงนี้เท่านั้นครับ
          ใช้กล่องแปลงสาย AV เป็น HDMI ก็ไม่ได้หรอครับ

แล้วเครื่อง AVR มีวิธีดูที่เครื่องไหมครับว่ารองรับไหม

Comment

แปลงไม่ได้เลยครับ ระบบเสียงคนละแบบกันเลย

ส่วน AVR รุ่นใหม่ที่ขายกันอยู่ตอนนี้ ก็รองรับหมดแล้ว

แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่า ก็ต้องดูว่ามี HDMI และโลโก้ DTS-HD, TrueHD ที่หน้าเครื่องรึเปล่า

และบางรุ่นรองรับ แต่ยังไม่ใช่ HDMI 1.4 ก็จะดูหนัง 3D แท้ๆ จากใน bluray ไม่ได้ครับ (แต่ 3D SBS ไม่มีปัญหา)

Comment

อ่อขอบคุณมากครับ งั้นผมต้องควรใช้สายไหนดีครับระหว่าง coaxial กับ optical เครื่องเสียงเป็น 5.1 อ่ะครับ

Comment

ถ้ามีให้เลือกทั้งคู่ ก็แนะนำ Coax ครับ

Comment

Working...
                X