Announcement

Collapse
No announcement yet.

แอมป์ผมมัน"สั่น"ได้ครับ เป็นไรนั่น ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แอมป์ผมมัน"สั่น"ได้ครับ เป็นไรนั่น ช่วยด้วย

คือผมไปซื้อแอปม์ จากร้านในเมืองมา ยี้ห้อ SUKE เมดอินไชน่า แต่มี มอก. นะ (- -)
    ราคาถู๊กกกถูก 600 บาท เสียงก็งั้นๆ แหลมไปแต่พอฟังได้ เข้าท่าอยู่ แต่ แต่ แต่
    ผมลองเอามือจับที่ตัวเครื่องดู มั่นสั่นครับ สั่นเหมือนมือถือเลย(เวอร์ไปแค่คลายๆ) ได้ไง พัดลมก็ไม่มี
    และรู้สึกได้ถึงพลังงานบางอย่าง กำลังแล่นเข้าสู่มือผม ไม่กล้าเอาเท้าลงพื้นเลยทีนี้ กลัวมันชอตผม
    อาการนี้คืออะไรครับ วานผู้รู้ช่วยผมด้วย กลัวมันจะสั่นๆ ไปแล้วไฟลุกขึ้นมา T-T
    ตัวนี้เลย
    Attached Files

ถ้าเครื่องสั่นได้ก็คงเป็นที่หม้อแปลงอย่างเดียว เท่าที่ผมเจออาการหม้อแปลงสั่นเกิดจากมีการซ็อตของวงจรอยู่

Comment

ถ้าสั่นจริงๆ ก็มาจากหม้อแปลงละครับ

แต่บางทีถ้าเป็นไฟรั่วที่ตัวถัง เวลาเอามือไปแตะ ก็มีความรู้สึกเหมือนมันสั่นๆ เหมือนกันนะ

ถ้าเป็นไฟรั่ว ก็ต่อสายดิน ช่วยได้ครับ

ป.ล. เห็นลำโพงแล้ว น่าจะเพิ่มงบอีกนิดไปเล่น T-Amp นะครับ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
        ถ้าเครื่องสั่นได้ก็คงเป็นที่หม้อแปลงอย่างเดียว เท่าที่ผมเจออาการหม้อแปลงสั่นเกิดจากมีการซ็อตของวงจรอยู่
        ถ้าแบบนั้นก็แย่แล้ว มีทางแก้ไหมครับ

Originally posted by osxp View Post
        ถ้าสั่นจริงๆ ก็มาจากหม้อแปลงละครับ

แต่บางทีถ้าเป็นไฟรั่วที่ตัวถัง เวลาเอามือไปแตะ ก็มีความรู้สึกเหมือนมันสั่นๆ เหมือนกันนะ

ถ้าเป็นไฟรั่ว ก็ต่อสายดิน ช่วยได้ครับ

ป.ล. เห็นลำโพงแล้ว น่าจะเพิ่มงบอีกนิดไปเล่น T-Amp นะครับ
        เหมือนผมเคยจับเคสคอม โดยไม่ต่อสายดินก็ประมาณนี้
        ลำโพงถูกครับ ได้มา 2900
        ตอนแรกก็เล็ง T-Amp ไว้ครับ แต่ลำโพงมัน 6 OHMS 85 dB มันจะขับออกไหมครับ ไม่ได้ฟังดังมาก
        มี lepai 268 อยู่แต่ยังหาอเดปเตอร์ไม่ได้เลยครับ
        ก็มีเล็งๆ T-Amp ตัวหนึ่งในห้อง hifi ไว้ GEK GA-50 กำลัง 25w ตัวนี้พอไหวไหมครับ

Comment

ปกติหม้อแปลงเค้าจะเคลือบน้ำยาอะไรซักอย่างเหนียวๆนิดหน่อย(เค้าเรียก วานิช รึเปล่าไม่แน่ใจ) เพื่อไม่ให้หม้อแปลงสั่นเวลาใช้งาน
          อันนี้คงเคลือบมาไม่ดีหรือเปล่าครับ

Comment

ลำโพงดีขนาดนี้ผมคงไม่กล้าไช้แอมป์ถูกๆ อ่ะ -*- กลัวมันจะช๊อตแล้วไฟ AC วิ่งเข้าลำโพง น่ากลัว

Comment

DCครับ ที่ทำให้ลำโพงไป
              ---------
              สงสัยจะง่วงนอน...
              --------------
              พวกแอมป์ถูกๆใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ
              อย่างชุดสำหรับ IC STK อมร (200 +นิดๆ)
              ผมว่าน่าใช้กว่า Class D /T เยอะเลย
              (ความเห็นส่วนตัว)
              Last edited by tiger X-fi; 19 May 2014, 02:24:12.

Comment

ลองถอดฝาออกแล้วลองดูว่ามีน็อตตัวไหนขันไม่แน่นบ้าง

Comment

ประกอบ amp ic เองเลยครับ TDA2030A ไม่ก็ LM1875 (เบอร์นี้เขาว่าเสียงดี ผมเองก็ยังไม่เคยลองเลย) แอมป์ ic ผมไม่ค่อยประกอบ แถวนี้เซียน amp ic เยอะ

ไฟแอมป์ที่รั่วทำให้ลำโพงพังก็พวกไป DC
                  ส่วนไฟ AC(สัญญาณสวิงขี้นลงแบบไฟบ้าน) เป็นสัญญาณเสียง

ผมเดาเอานะ ที่ลงโพงเด้งขึ้นลงได้เพราะไฟ AC มันสวิง + - ขึ้นลงตลอดเวลา(ขยับตามสัญญาณเสียง)

Comment

เรื่องAmp ขับได้ไม่ได้นี่เดาไม่ได้จริงๆครับต้องลองถึงรู้ครับเพราะของอย่างนี้มันขึ้นกับคนทำ
                    T-amp Topping ของผมสเปค 30W@4ohm,25W@8ohm แต่่กับDac pcm2704 sorch ขับไม่ออกครับ
                    สงสัยคนทำจูนเสียงขยายต่ำเกินหมุนไปเกือบเลข3นู่นถึงมีเสียงเต็มๆ(แต่เสียงมันก็เนียนนะ)
                    ไม่รู้Amp muse ที่สั่งมามันจะขยายได้เท่าไหร่

Comment

ผมก็ทำใช้อยู่ครับ PCM2704 สัญญาณมันเบาครับ ออนบอร์ดจะดังกว่าครับ

แต่ความเบาของมันก็ให้ความสุภาพของเสียงครับ ที่มันเบาเพราะว่ามันไม่มีวงจรขยายตรงเอาต์พุตครับ ต้องหาปรีมาช่วยครับ

ผมคงต้องทำปรีใช้ล่ะ จริงๆมันจะเสร็จแล้วหละขี้เกรียจทำต่อ

Comment

T-Amp มันก็ตัวเล็กๆ ใช้งานง่าย ราคาไม่แพง

แต่ถ้าได้แอมป์ดีๆ ลำโพงคู่นี้ก็ยังไปได้อีกไกลครับ

เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่ได้ใช้ AVR ผมเคยต่อลำโพง 5.1 โดยใช้ Wharfedale Diamond 9.1 เป็นคู่หน้า ใช้ mini compo Technics CA-10 ขับ

ส่วน Center กับ surround ใช้แอมป์ IC ประกอบเอง TDA2030 14W@4ohm มาขับ

เคยลองเอา TDA2030 มาขับคู่หน้า สุ้มเสียงมันก็พอฟังได้ แต่ก็ยังสู้ mini compo ไม่ได้

พอตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ AVR ลำโพงคู่เดิมมันก็ยังไปได้อีกครับ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                          ผมก็ทำใช้อยู่ครับ PCM2704 สัญญาณมันเบาครับ ออนบอร์ดจะดังกว่าครับ

แต่ความเบาของมันก็ให้ความสุภาพของเสียงครับ ที่มันเบาเพราะว่ามันไม่มีวงจรขยายตรงเอาต์พุตครับ ต้องหาปรีมาช่วยครับ

ผมคงต้องทำปรีใช้ล่ะ จริงๆมันจะเสร็จแล้วหละขี้เกรียจทำต่อ
                          ผมลืมไปเลย PCM2704 เบากว่าOnboard เกือบครึ่งนึงดีที่เสียงมันนิ่มลง
                          ลำโพงนี่เสียงดีผมว่าขึ้นกับ Dac และPre-amp มากกว่านะ ถ้าAmpมันดีอยู่แล้วนะ

Comment

แล้วแอมป์ Class T เสียงเป็นยังไงครับ ผมเองใช้ Amp Mosfet Class AB ไบอัสพอประมาณ ก็เสียงดีพอใช้ได้(อยากไบอัสเยอะๆให้เสียงดีนะ แต่กลัวพังซิ้งเล็ก)

Comment

ทำแบบนี้ซิ 30W แต่เสียงดีนะ
                              อันนี้ ตัวจริงต้นฉบับ

อันนี้ ตัวจริงของผม

Comment

Working...
                              X