Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ์ดเสียง5.1ออนบอร์ด หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ์ดเสียง5.1ออนบอร์ด หน่อยครับ

คือว่าผมมีเมนบอร์ดรุ่น ASROCK 960GM-VGS3 FX ดูในออฟชั่นแล้ว เห็นระบุว่ามีระบบเสียง 5.1
    แต่ช่องเสียบ ทำไมมีแค่ 3รู ไม่มีรูสีส้มด้วย แล้วผมมีชุดลำโพง CREATIVE 5.1 อยู่ มันมีสาย สี ดำ ส้ม เขียว อยากจะถามว่า มันจะเสียบแบบไหนครับ หรือว่า ต้องซื้อ ซาวการ์ดแยกมาใส่ครับ

Originally posted by tiger X-fi View Post
    คร่าวๆ

+ สีเขียว <=> สีเขียว เป็นลำโพงคู่หน้า-FL/FR
    + สีส้ม <=> สีชมพู เป็นลำโพงคู่หลัง-SL/SR
    + สีดำ <=> สีฟ้า เป็นเบส และ Surround -Cen/SW

Comment

ต่อช่องสีเขียวไปเข้าที่ช่อง AUX ของลำโพง ถ้าเสียง 5.1 เดี๋ยวมันจะออกเอง

Comment

ช่อง AUX เป็นแค่คุ่หน้า
        ถ้าเสียง ออก 5.1 ก็เป็น การจำลองเสียงคู่หน้าให้เป็น5.1
        ไม่ใช่ 5.1แท้ ครับ
        --------
        เสียงสู้5.1 แท้ไม่ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ลำโพงมาพรุ่งนี้ เดี๋ยวลองเลย

Comment

ผมไม่ได้ใช้เมนบอร์ดรุ่นนี้นะครับ แต่ที่ผมเคยลองคือผมต่อแบบนี้

ไม่ชัดเจนเหมือน 5.1 แท้ ๆ แน่นอน แต่ลำโพงคู่หลังก็ออกชัดนะครับ แต่ที่ไม่ชัดคือลำโพงกลางครับ เสียงพูดไม่ชัดเท่า 5.1 แท้ ๆ แต่โดยรวมถือว่าโอเคครับในการกระจายเสียงรอบทิศทาง

Comment

ต้องเขาใจระบบ 5.1
              เปนระบบเสียง แยกทิศทาง
              อย่างกระสุน จากหลังไปหน้า
              ระบบ 5.1 เสียงจะเริ่มต้นที่คู่หลัง มาคู่หน้า
              --------
              ส่วน การจำลอง 2.0 เป็น เป็น5.1 จะไม่มีทิศทางเสียง
              เป็นการจำลองเสียง สเตอริโอ ไป 5 ลำโพง +ซับ
              ดังนั้นจึงไม่มีทิศทางเสียง เสียงจะทำได้แค่โยน ซ้าย-ขวา เท่านั้นครับ

Comment

Working...
              X