Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำชี้แนะ resistoe 2 ตัวนี้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำชี้แนะ resistoe 2 ตัวนี้ด้วยครับ

....เนื่องด้วยผมมีโครงการจะอัพเกรด power amp lm3886 จะอัพเกรด r input/r feedback
    ผมสนใจ r อยู่ 2 ยี่ห้อ
    ....
    ...
    ..ซึ่งมันสามารถหาซื้อได้ในบ้านเราผ่านทางเวป takman 1/2w ตัวละ 32 arms 1/4w ตัวละ 25
    ไม่รู้ว่าแพงไปหรีอเปล่า แต่หาได้เท่านี้....อิอิอิอิ
    ...ตัวใหนน่าใช้กว่ากันช่วยรีวิวด้วยนะครับ ส่วนตัวผมชอบเสียงร้องหวานๆ ชัดๆ
    หรือมียี่ห้ออื่นน่าใช้กว่าขอให้ช่วยแะนำด้วยนะครับ
    ...ขอบคุณครับ

ไม่เคยใช้...แต่ผมว่าแพงไปหน่อยครับ

Comment

ผมเคยใช้ takman ลงวงจร3886 แต่ว่ายังไม่ทันรู้แนวเสียงมันก็กองงงงงงงงง55++

รอท่านอื่นครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        ไม่เคยใช้...แต่ผมว่าแพงไปหน่อยครับ
        ....ช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

Comment

ความเห็นผม ถ้าเล่น CARBON FILM RESISTORS
          r input เล่น Resister Carbon Composite
          r feedback เล่น Metal flim resistor
          ราคาถูกกว่าตัวเลือกมีมากกว่า

Comment

เล่าให้ฟังเฉยๆนะ
            มีคนเอา int.amp ตัวครึ่งแสนมาให้ซ่อม อาการเสียงมันไม่ออก
            ผมใส่ r บ้านหม้อตัวละสลึงไปตัวนึง
            เจ้าของเค้าชมว่าเสียงดีอ่ะ อิ อิ

Comment

ของเดิมแป็น Metal flim 1%เปลี่ยนไปลง CARBON FILM 5%(ราคาถูกกว่า)
              แล้วเสียงถูกใจก็เป็นไปได้ครับ
              --------
              จริงๆผมก็ยังไม่เคยเทสฐานเสียง ของ R
              วัสดุของ R เช่น Metal flim /CARBON FILM/Metaloxide /Wirewound
              วัสดุที่ใช้ทำเหมือนกัน น่าจะมีฐานเสียงที่คล้ายๆกันอยู่
              ส่วนรายละเอียดเสียง ก็แล้วแต่ยี่ห้อ
              ส่วนใหญ่ที่ใช้ก็ดูแล้วน่าใช้ ก็ซื้อมาลงเท่านั้นครับ

Comment

ผมว่าที่เสียงมันไม่เหมือนน่าจะ คุณภาพของ Silicon การผสมอื่นๆอีก กรรมวิธีการผลิตแน่ๆเลยครับ(การผสม การอบ พวกนี้แน่ๆเลย)

carbon film 5% ใช้คาร์บอนฉาบด้วยฟิล์ม
                metal film 1% มีส่วนผสมของโลหะ

ผมเคยใช้แต่ Royal เห็นยี่ห้ออื่นราคาโหดไม่อยากเล่นเลย royal 20 บาท ได้มาเยอะเลย 55+

Comment

โลหะที่ใช้ทำขา R น่าจะส่งผลกับแนวเสียงด้วยครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                    โลหะที่ใช้ทำขา R น่าจะส่งผลกับแนวเสียงด้วยครับ
                    ครับ พี่เสือ

ตัว R Royal เป็นตัวถังเหล็ก ขาทองแดงชุบ(ลองเอามีดขูดดูครับ)

C Elna Cerafine ตัวสีดำ ผมถอดมาใช้วงจรอื่นบ่อยๆ ผมไปดัดขามัน ขาดันหัก ถึงได้รู้ว่า มันใช้ขาเป็นทองแดงชุบ ถึงว่าทำไมขามันนิ่มๆ

Nichicon BP ก็ขาทองแดงชุบ
                    Last edited by carbon_za; 29 Sep 2014, 13:17:30.

Comment

Working...
                    X