Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อไมค์ร้องคาราโอเกะมาต่อร้องเพลงกับคอม pc ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อไมค์ร้องคาราโอเกะมาต่อร้องเพลงกับคอม pc ได้ไหมครับ

จะซื้อตัวนี้เลย Leona Dynamic Microphone MLD-818 เห็นขายในห้างอยู่ 499 บาท ใส่กล่องพลาสติกหิ้วได้อย่างดี แต่ดีป่าวไม่รู้55+ แต่ทุกห้างแนะนำตัวนี้เหมือนกันหมด
    http://www.leonathai.com/product_detail.php?p_id=177

พอซื้อไมค์ก็ หาซื้อตัวแปลงด้านล่างแบบนี้เสียบก็ร้องได้เลยใช่ไหมครับ

เอามาร้องเพลงคาราโอเกะอย่างเดียวสนุกๆ และพูดเล็กน้อยครับ

ได้ครับ...

Comment

โดยหลักการแล้วได้นะครับ
      ส่วนเรื่องไมค์ตัวไหนดี ตัวไหนไม่ดีขอไม่ออกความเห็น .... เพียงแต่ ไมค์ที่ดี เมื่อร้องเพลงแล้ว ต้องดูดเสียงได้ดี คนร้องจะไม่รู้สึกเหนื่อยเพราะต้องตะเบ็งเสียงมากเกินไป

อีกข้อพิจารณาคือ ถ้าเสียบกับ PC โดยตรง ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว PC มักจะมีรูเสียบไมค์เพียงรูเดียว และมันไม่ได้มีภาคขยาย ไม่มี Echo การร้องอาจขาดอรรถรสไปมากมาย
      ในการร้องคาราโอเกะเพลงรุ่นใหม่ๆ อาจไม่ต้องการใช้ไมค์สองตัวพร้อมกัน แต่ถ้าเป็นผู้ร้องรุ่นเก่าๆ และชอบร้องพลงคู่ ไมค์สองตัวมีความจำเป็นมาก ดังนั้นการเสียบตรงจาก PC ที่มีรูเสียบไมค์ตัวเดียว ก็คงไม่สามารถตอบสนองความต้องการผู้ร้องรุ่นเก่า เก๋า ได้นะครับ

Comment

Originally posted by Antonov 12 View Post
        โดยหลักการแล้วได้นะครับ
        ส่วนเรื่องไมค์ตัวไหนดี ตัวไหนไม่ดีขอไม่ออกความเห็น .... เพียงแต่ ไมค์ที่ดี เมื่อร้องเพลงแล้ว ต้องดูดเสียงได้ดี คนร้องจะไม่รู้สึกเหนื่อยเพราะต้องตะเบ็งเสียงมากเกินไป

อีกข้อพิจารณาคือ ถ้าเสียบกับ PC โดยตรง ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว PC มักจะมีรูเสียบไมค์เพียงรูเดียว และมันไม่ได้มีภาคขยาย ไม่มี Echo การร้องอาจขาดอรรถรสไปมากมาย
        ในการร้องคาราโอเกะเพลงรุ่นใหม่ๆ อาจไม่ต้องการใช้ไมค์สองตัวพร้อมกัน แต่ถ้าเป็นผู้ร้องรุ่นเก่าๆ และชอบร้องพลงคู่ ไมค์สองตัวมีความจำเป็นมาก ดังนั้นการเสียบตรงจาก PC ที่มีรูเสียบไมค์ตัวเดียว ก็คงไม่สามารถตอบสนองความต้องการผู้ร้องรุ่นเก่า เก๋า ได้นะครับ
        แล้วมีวิธีดูไหมครับว่าไมค์ตัวไหนดูดเสียงได้ดี มีเขียนที่ข้างกล่องไว้ป่าว

Comment

ขออนุญาติแย้งนิด อย่าโกรธกันนะครับ ไม่จริงทั้งหมดที่ไมค์ดีต้องดูดเสียง และร้องไม่เหนื่อย
          ไมค์ครูหลายๆยี่ห้ออย่าง นอยแมน เซนไฮ หรือยอดฮิตอย่าง ชัวร์ทั้งเบต้าและ SM58 มือสมัครเล่นมาจับครั้งแรกสงสัยทำไมร้องเหนื่อย ไม่ค่อยดูดเสียง กินเกนมาก พาลไปว่าของเค้าไม่แท้ซะงั้นไม่เห็นเหมือนไมค์จีนหรือไมค์ก้อปเลย....
          นั่นล่ะข้อดี ฝึกบ่อยๆเส้นเสียงท่านจะแข็งแรง เจอไมค์ที่ว่าดีหรือไม่ดีตัวไหนก็ไม่แคร์
          ส่วนไมค์ให้เลือกตามงบขอให้เป็นของแท้ สมัยนี้นิยม เทเลฟุงเก้น EV เซนไฮ ชัวร์เริ่มแผ่วแล้ว

ต่อไมค์เข้าคอมโดยตรง ร้อยละ 90 จะเจอปัญหา delay เผื่อใจไว้ซื้อ mixer แยกด้วย

Comment

Originally posted by mckyparty View Post
            ขออนุญาติแย้งนิด อย่าโกรธกันนะครับ ไม่จริงทั้งหมดที่ไมค์ดีต้องดูดเสียง และร้องไม่เหนื่อย
            ไมค์ครูหลายๆยี่ห้ออย่าง นอยแมน เซนไฮ หรือยอดฮิตอย่าง ชัวร์ทั้งเบต้าและ SM58 มือสมัครเล่นมาจับครั้งแรกสงสัยทำไมร้องเหนื่อย ไม่ค่อยดูดเสียง กินเกนมาก พาลไปว่าของเค้าไม่แท้ซะงั้นไม่เห็นเหมือนไมค์จีนหรือไมค์ก้อปเลย....
            นั่นล่ะข้อดี ฝึกบ่อยๆเส้นเสียงท่านจะแข็งแรง เจอไมค์ที่ว่าดีหรือไม่ดีตัวไหนก็ไม่แคร์
            ส่วนไมค์ให้เลือกตามงบขอให้เป็นของแท้ สมัยนี้นิยม เทเลฟุงเก้น EV เซนไฮ ชัวร์เริ่มแผ่วแล้ว

ต่อไมค์เข้าคอมโดยตรง ร้อยละ 90 จะเจอปัญหา delay เผื่อใจไว้ซื้อ mixer แยกด้วย
            +1 ต่อออก onboard บั้นท้ายคอม หรือ soundcard notebook => delay แหมๆ จ้า ^^"

Comment

Originally posted by mckyparty View Post

Originally posted by มะต๋าว View Post
              +1 ต่อออก onboard บั้นท้ายคอม หรือ soundcard notebook => delay แหมๆ จ้า ^^"

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Comment

ใช้ชัวคราว...หรือนิดๆหน่อยไมมีปัญหา
                แตถ้าใช้จริงจัง ซื้อมิก มาต่อดีกวา ไมค์ ไมต้องผานคอมครับ

Comment

ผมเห็นมี สายต่อไมค์แบบ ฝั่งนึงเป็น USB เสียบคอม อีกฝั่งเป็นหัวแคนน่อน ยัดตูดไมค์ได้เลย แบบนี้น่าสนใจดีไม่แพงด้วยครับ

Comment

ผมซื้อ ปรีไมล์ npe ck-001 มาต่อครับ ไม่เกิน 2000 บาท ใช้ดีมากครับ จบแล้วสำหรับชุดคอมร้องคาราโอเกะ ที่ไม่ใช้ mixer เพราะ ปรีไมล์สะดวกกว่าสำหรับผม

แต่ถ้าเอาไมค์มาต่อตรงคอมก็ได้ครับ เอาแค่สนุก ๆ พอไหว แต่ผมว่าหัวแปลงต่อเข้าช่องคอมโดยตรงอย่าง jack 3.5 นั้นผมว่าไม่ค่อย work เท่าไร กำลังขยายมันไม่ค่อยมีครับ

Comment

ผมี avr อยู่แล้วมันเสียบไมค์ฺร้องเพลงได้ไหม

Comment

avr ถ้ามีช่องต่อไมค์ ก็ต่อไมค์ร้องเพลงได้ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยดีเท่าไร เลยต้องมี mixer หรือ pre ไมค์ ช่วยครับ

ตามขั้นตอนนี้ครับ

คอม -> ปรีไมค์ + ไมค์ -> avr

Comment

Originally posted by xento View Post
                          avr ถ้ามีช่องต่อไมค์ ก็ต่อไมค์ร้องเพลงได้ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยดีเท่าไร เลยต้องมี mixer หรือ pre ไมค์ ช่วยครับ

ตามขั้นตอนนี้ครับ

คอม -> ปรีไมค์ + ไมค์ -> avr
                          ปรีไมล์ npe ck-001 ตัวนี้โอเคจบเลยใช่ไหมครับ หรือแนะนำตัวอื่นไหม

Comment

ผมใช้ npe ck-001 สำหรับผมจบแล้วครับ ผมเปรียบเทียบการใช้งานสำหรับผม เทียบกับ mixer ที่ราคาใกล้กัน เรื่องการจัดวาง
                            ของผมใช้ตามนี้ครับ ส่วนตัว ปรีไมล์ อันนี้แล้วแต่ชอบนะครับ ส่วนตัวผมว่า npe ck001 งานดี เสียงดีครับ

notebook -> soundblaster music sx -> NPE CK-001 ต่อไมค์ไร้สายร้องเพลง > ลำโพง Microlab Solo 9C

notebook -> soundblaster music sx -> NPE CK-001 ต่อไมค์ไร้สายร้องเพลง > AVR LG

Comment

รุ่นนี้เสียงดีใช้ได้ มีแต่คนชม แต่ถ้าหาได้เอารุ่น pro จะเป้นรุ่นที่พัฒนาขึ้นเปลี่ยน C ภายในเกรดดีกว่าเดิม เป็นของราคาไม่แพงแต่เสียงใสดี

Comment

Working...
                              X