Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับปัญหาลำโพง+โน๊ตบุ๊คครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับปัญหาลำโพง+โน๊ตบุ๊คครับ

สวัสดีครับพอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับลำโพงแและโน๊ตบุ๊ค ลำโพงเป็นตัว Microlab M-223 ถ้าต่อจากมือถือฟังเพลงเสียงจะไม่มีปัญหาอะไรเลย
    แต่ผมเอาต่อเข้าไปโน๊ตบุ๊คแล้วลำโพงเสียงดังปกติครับ แต่ว่าเหมือนจะมีปัญหาเสียงออกเสียงเดียว เช่นเพลงในยูทูปบางเพลงเป็นคาราโอเก๊ะจะได้ยินแต่เสียงดนตรี(เมโลดี้) และบาลานซ์ในโน๊ตบุ๊คก็อยู่ตรงกลางเหมือนเดิมครับ ผมเลื่อนไปด้านขวาจะได้ยินเสียงปกติ แต่เลื่อนไปด้านซ้ายเสียงไม่ออกเลย อย่างนี้แปลว่าการ์ดเสียงมีปัญหารึเปล่าครับ

และอีกปัญหาก็คือถ้าผมเสียบปลั๊กไฟโน๊ตบุ๊คแล้วลำโพงจะมีเสียงจี่ๆเหมือนเสียงไฟฟ้า แต่พอถอดปลั๊กโน๊ตบุ๊คออกเสียงจี่จะหายไปไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรแล้วจะแก้ไขได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ข้อแรก...ลองกับเพลงปกติของ youtube ที่ไม่ใช่ Karaoke ก้อเป็นด้วยหรือเปล่าครับ...???

ข้อหลังเนี่ย ปลั๊กที่ต่อผ่าน Adapter มีสายกราวด์หรือเปล่า...

หรือ...ปลั๊กที่ใช้ ใช้รวมกับอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นหรือเปล่า...ลองถอดออกให้เหลือแต่ Adapter โน๊ตบุ๊คอย่างเดียวดูนะ...

ถ้าแก้ไม่หาย....รอท่านอื่นนะครับ

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
      ข้อแรก...ลองกับเพลงปกติของ youtube ที่ไม่ใช่ Karaoke ก้อเป็นด้วยหรือเปล่าครับ...???

ข้อหลังเนี่ย ปลั๊กที่ต่อผ่าน Adapter มีสายกราวด์หรือเปล่า...

หรือ...ปลั๊กที่ใช้ ใช้รวมกับอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นหรือเปล่า...ลองถอดออกให้เหลือแต่ Adapter โน๊ตบุ๊คอย่างเดียวดูนะ...

ถ้าแก้ไม่หาย....รอท่านอื่นนะครับ
      เพลงทุกเพลงเกือบปกตินะครับแต่บางเพลงผมลองเปิดในมือถือช่วงคอรัสกี้ตาร์ได้ยินชัดเจน แต่เอามาต่อโน๊ตบุ๊คกลับไม่ได้ยินครับเสียงหายไปดื้อๆ
      ผมลองถอดเปลี่ยนปลั๊กแล้วเสียงจี่ก็ยังคงอยุ่ครับ ผมอยู่หอเรื่องสายกราวด์นี่สามารถแก้ไขอะไรได้บ้างครับ สายกราวด์นี่คือสายอะไรครับสามารถซื้อมาติดเองได้ไหมครับ
      ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

ถ้าอยู่หอต่อสายกราวด์เรื่องเยอะครับ ยิ่งถ้าชั้นสูงๆ ด้วยแล้ว ยาวววววว ครับ

ส่วนเสียงจี่.....เอ่อ แค่สงสัยตัวผู้ต้องหา....

1. ไดร์เวอร์ ลองลงใหม่หรือหาตัว update ดูนะครับ

2. Adapter ของโน๊ตบุ๊คตัวเก่าเสียหรือเปล่า แล้วซื้อมาใหม่ที่เป็นตัวทำเลียนแบบมาเปลี่ยนหรือเปล่า (ที่ไม่ใช่ของแท้)

3. Card จอ ลองพับจอโน๊ตบุ๊คให้มันปิดการทำงานของจอดู แต่ต้องตั้งค่าเมื่อเวลาพับจอลงแล้วเครื่องยังทำงานอยู่
        ส่วนตั้งงัยผมก้ออธิบายไม่เก่งเท่าไหร่นะ

4. ลองขยับลำโพงให้อยู่ไกลจากโน๊ตบุ๊คให้มากเท่าที่ทำได้นะครับ

ที่เหลือยังนึกไม่ออก....ลองดูอีกทีนะครับ....
        Last edited by lekkiki; 14 Nov 2014, 21:24:52.

Comment

1.ไดร์เวอร์ลงแล้ว error ครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
          2.ของแท้ไม่เคยเปลี่ยนครับ
          3.ไม่มีผลอะไรเลยครับถ้าเสียบแจ๊คกับโน๊ตบุ๊คยังไงลำโพงก็จี่ T_T

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

ลงแล้ว error ... เป็นเครื่องเก่าหรือเปล่า แล้วลง windows 8 ก้ออาจจะไม่ Support ตัว card รุ่นเก่าๆ อันนี้เดานะครับ

หรือไม่ก้อ soundcard มีปัญหา หรือว่าช่องเสียบ 3.5 เองไม่ดี ... มันมีสาเหตุมากมาย...

สงสัยต้องรอท่านอื่นแล้วล่ะครับ...

Comment

Working...
            X