Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ Sound Card External ใช้กับลำโพง Bose Acoustimass double cube

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ Sound Card External ใช้กับลำโพง Bose Acoustimass double cube

พอดีตอนนี้ผมฟังเพลง MP3 จาก Notebook โดยอุปกรณ์ดังนี้ครับ

ลำโพง : Bose Lifestyle 5 vs. Acoustimass 9 ฟังแบบ 2.1 Active Sub
    Sound Card : Creative Sound Blaster Digital Music SX

กรณีที่ผมฟังเพลงจากตัว Bose Lifestyle 5 โดยตรงเพราะสามารถเล่นแผ่น CD Audio ได้ในตัว กรณีนี้ผมรู้สึกพอใจกับเสียงที่ได้แล้ว
    แต่กรณีที่อยากฟังเพลงจาก MP3 ใน Notebook จะใช้สาย AV ธรรมดาที่แถมมาต่อจาก Sound Card ดังกล่าวเข้าช่อง AUX ของ Bose lifestyle ซึ่งเสียงที่ได้ไม่เป็นที่น่าพอใจครับ (เนื้อเสียงบาง ออกแบนๆ ไม่อิ่ม รายละเอียดต่ำไม่ชัดเจน)

ขอสอบถาม ดังนี้ครับ
    1. Sound Card ที่ผมใช้คุณภาพเสียง อยู่ในระดับไหนครับ
    2. ถ้า Upgrade เปลี่ยน Sound Card จะช่วยให้เสียงดีขึ้นหรือไม่ครับ ถ้ายังคงเล่นจาก MP3 ผ่าน Notebook
    อยากได้เสียงพอๆกับการฟังจาก CD-Audio เป็นไปได้หรือไม่ครับ
    (ถ้ามี Sound Card External ที่เสียงจะดีขึ้นชัดเจน ช่วยแนะนำด้วยครับ)
    3. อื่นๆ รบกวนแนะนำด้วยครับ อยากได้เสียงดีๆ

ขอบคุณครับ

ก่อนจะเปลี่ยนอุปกรณ์อะไร ลองหาเพลงประเภท Lossless มาฟังก่อนครับ

พวกนามสกุล .flac .wav ฯลฯ อะไรแบบนี้

แล้วก็หาสาย RCA ดีๆ งบซัก 1พัน มาใช้ซักเส้นนึงก่อน ถ้าพอใจแล้วก็น่าจะจบครับ

Comment

เดี๋ยวจะหา RCA เส้นใหม่มาลองด้วยครับ

Comment

ใช้โปรแกรมอะไรเล่นเพลงจาก notebook ครับ

Comment

ไฟล์สำคัญมากที่สุดเลย ณ เวลานี้และกรณีนี้ครับ ถ้าหากไฟล์ผ่านแล้ว ค่อยมาว่ากันต่อ
          ตัว music player มี optical in มั้ยครับ ถ้ามีก็ยิงตรงเลย

Comment

Originally posted by flying_bison69 View Post
            ใช้โปรแกรมอะไรเล่นเพลงจาก notebook ครับ
            Creative MediaSource Player 5 ครับ

Originally posted by mckyparty View Post
            ไฟล์สำคัญมากที่สุดเลย ณ เวลานี้และกรณีนี้ครับ ถ้าหากไฟล์ผ่านแล้ว ค่อยมาว่ากันต่อ
            ตัว music player มี optical in มั้ยครับ ถ้ามีก็ยิงตรงเลย
            ผมลองแปลง File MP3 เป็น .wav 44100Hz 16Bits ถูกต้องไหมครับ หรือหมายถึงไฟล์ประเภท Audiophile ครับ
            แต่ฟังดูไม่ดีขึ้น หรือดีขึ้นน้อยจนผมฟังไม่ต่างครับ (ไม่เหมือนเล่นจากแผ่นCD โดยตรงครับ)

ตัว Bose Lifestyle ไม่มีช่อง Optical เลยครับ

เรื่องสาย RCA กำลังหาอยู่ครับ
            ไม่ทราบว่าที่ขายๆกันใน Overclock สาย DIY ไม่เกินพัน Ok ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ต้องหาไฟด์แบบที่ Rip จากแผ่นแท้ที่เป็นพวก flac wav m4a ape aiff ที่มันเป็นรูปแบบ lossless ถึงจะชัวที่สุด แต่ถ้าแปลงจากพวก lossy เป็นนามสกุล lossless เสียงที่ได้มันก็พอๆกับ lossy ตัวที่แปลงนั่นแหละครับ แค่ขนาดไฟด์มันใหญ่ขึ้น แต่คุณภาพเท่าเดิม

Comment

Originally posted by viperza View Post
                ต้องหาไฟด์แบบที่ Rip จากแผ่นแท้ที่เป็นพวก flac wav m4a ape aiff ที่มันเป็นรูปแบบ lossless ถึงจะชัวที่สุด แต่ถ้าแปลงจากพวก lossy เป็นนามสกุล lossless เสียงที่ได้มันก็พอๆกับ lossy ตัวที่แปลงนั่นแหละครับ แค่ขนาดไฟด์มันใหญ่ขึ้น แต่คุณภาพเท่าเดิม
                ออ เข้าใจละครับ ไว้จะหามาลอง ถึงว่าฟังแล้วไม่ต่างกัน

Comment

ผมลองเปลี่ยนวิธีการต่อ มาต่อตรงจาก Sound Card ไปลำโพง ไม่ผ่านตัว AVR (Bose Lifestyle)
                  แต่สายที่มากับลำโพง Bose Acoustimass 9 เป็นสายเฉพาะ
                  8 Pin DIN ไป RCA, mini ตามรูป

ผมเอาหัว RCA เสียบกับ Line out ของ Sound Card ได้เลย
                  ปัญหาอยู่ที่สาย mini 3.5 ที่ต้องเสียบกับช่อง system control ด้านหลัง Bose Lifestyle ไม่มีช่องให้เสียบกับ Sound card ครับ

มี Sound Card หรือ DAC ตัวไหนมีช่องเสียบสาย Control นี้ได้ไหมครับ
                  ผมทดลองแยกเสียบตามนี้
                  หัว RCA เสียบรับสัญญาณเสียงตรงจาก Sound Card
                  หัว mini 3.5 เสียบช่อง System control ช่องเดิมของ Bose Lifestyle

เสียงที่ได้ดีขึ้นเยอะเลยครับ ชอบมาก แต่ไม่รู้จะทำไงต่อไปกับ สาย System Control
                  ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

Working...
                  X