Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการต่อ xbox360กับลำโพง 5.1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการต่อ xbox360กับลำโพง 5.1 ครับ

ผมกำลังจะซื้อ xbox360 อ่าครับ เลยอยากจะทราบว่า เกี่ยวกับระบบเสียงน่ะครับ
    1. ถ้าจะต่อจากเครื่อง xbox เข้าลำโพง 5.1 จะได้ไหมครับ ถ้าได้ จะมีวิธีทำยังไงหรอครับ (ตอนนี้ที่บ้านใช้ลำโพง microlab x1300/5.1) อยู่น่ะครับ

ปล. ขอแบบไ่ม่ต่อผ่าน avr น่ะครับ เพราะเพื่อนผมแนะนำมาแล้วว่า ถ้าต่อสาย hdmi จาก xbox ---> avr แล้วต่อ ลำโพงเข้ากับ avr อีกที อันนี้ก้อจะไ้ด้ เสียง digital ที่เป็น 5.1 แต่ว่า ผมก้อต้อง ซื้อ avr อีกซึ่ง มันก้อราคาไม่น้อยเลย งิงิ

2. ถ้าผมต่อ xbox ---> lcd ผ่านสาย hdmi นี่ มันจะได้เสียง 2.1 channels ที่เป็น digital ใช่ไหมครับ แล้วเสียงจะดีไม๊ ใสกว่าต่อเข้าลำโพง 5.1 แต่ได้เสียงเป็น analog หรือไม่ครับ

รบกวนผู้รู้ ตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    (ถ้าผมโพสอาไรผิดก้อขออภัยด้วยนะครับ แบบว่า ผมโง่เรื่องระบบเสียงน่ะครับผม )

1 เสียง ปกติของ x-box คือ Dolby digital 5.1 สามารถผานได้ทั้ง optical และ hdmi

- ต่อผ่าน optical ต้องมี decoder (avr ก็มี decoder ในตัว)

เลือกเอา จะซื้อ DDTS-100 Decoder ราคาร่วมๆ 7000 แล้วเอาลำโพงคอม
    5.1 มาต่อ อีกที

หรือ จะซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัว ราคาประมาณ 5000 เช่น Inspire 5500D

2 ต้องตั้งต่า setting ใน x-box ว่า Stereo

เสียงเป็น Digital PCM stereo ผ่าน HDMI ไม่ใช่ Dolby digital 5.1

Last edited by battlecruiser; 18 Sep 2008, 10:43:24.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      1 เสียง ปกติของ x-box คือ Dolby digital 5.1 สามารถผานได้ทั้ง optical และ hdmi

- ต่อผ่าน optical ต้องมี decoder (avr ก็มี decoder ในตัว)

เลือกเอา จะซื้อ DDTS-100 Decoder ราคาร่วมๆ 7000 แล้วเอาลำโพงคอม
      5.1 มาต่อ อีกที

หรือ จะซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัว ราคาประมาณ 5000 เช่น Inspire 5500D

2 ต้องตั้งต่า setting ใน x-box ว่า Stereo

เสียงเป็น Digital PCM stereo ผ่าน HDMI ไม่ใช่ Dolby digital 5.1

โอ้เรวมากครับ ขอบคุณ ท่าน battlecruiser มากครับ ให้คำตอบได้ทันใจจิงๆ
      แล้วถ้าผมจะซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัวมาใช้นี่ จะสามารถต่อเข้าเครื่อง xbox โดยตรงได้เลยหรือไม่ครับ

Comment

Originally posted by basttard View Post
        โอ้เรวมากครับ ขอบคุณ ท่าน battlecruiser มากครับ ให้คำตอบได้ทันใจจิงๆ
        แล้วถ้าผมจะซื้อลำโพง 5.1 ที่มี decoder ในตัวมาใช้นี่ จะสามารถต่อเข้าเครื่อง xbox โดยตรงได้เลยหรือไม่ครับ
        ต่อ optical เข้า decoder ของลำโพงได้เลย ออก 5.1

inspire 5500D hwh ขาย 4990 ราคาพอรับได้

สูงกว่านี้คือ logitec z 5500 ราคาหมื่น 7 อย่าไปซื้อเลย แพง ไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ต่อ optical เข้า decoder ของลำโพงได้เลย ออก 5.1

inspire 5500D hwh ขาย 4990 ราคาพอรับได้

สูงกว่านี้คือ logitec z 5500 ราคาหมื่น 7 อย่าไปซื้อเลย แพง ไม่คุ้ม
          อีกสักข้อนะครับผม (ไม่รุจริงๆครับ) แล้วเจ้าตัว decoder ของ inspire 5500D นี่ มันถอดรหัสเสียงจากหนังพวก HiDef ได้ด้วยใช่ไม๊ครับ (พวก dts หรือ dolby digital) นั่นหมายถึงว่า ถ้าผมซื้อลำโพง ตัวนี้มาใช้กับ คอมด้วย (คอมผมใช้ sound card x-fi xtreme gamer fps อยู่) ก้อสามารถที่จะรองรับระบบนี้ด้วยใช่ไม๊ครับ
          ปล. อยากรู้ความคุ้มค่าน่ะครับผม ขอบคุณท่าน battlecruiser นะครับ ตอบได้เร็วมาก

Comment

ต่อกับ x-fi ได้ ผ่านสาย Coaxial มีตัวแปลงแถมให้ด้วย

รับเฉพาะ soundtrack ที่เป็น Dolby digital 5.1 ครับ

ตัวนี้ไม่รับ DTS และ ไม่มี analog 5.1 channel in

นอกเหนือจากนี้ จะเชื่อมต่อได้แค่ 2 channel

ตัวนี้มันผลิตมาให้ต่อกับ เครื่องเล่น dvd และ game console ไม่ใช่ computer

Comment

ต่อกับ x-fi ได้ ผ่านสาย Coaxial มีตัวแปลงแถมให้ด้วย

รับเฉพาะ soundtrack ที่เป็น Dolby digital 5.1 ครับ

ตัวนี้ไม่รับ DTS และ ไม่มี analog 5.1 channel in

นอกเหนือจากนี้ จะเชื่อมต่อได้แค่ 2 channel

ตัวนี้มันผลิตมาให้ต่อกับ เครื่องเล่น dvd และ game console ไม่ใช่ computer
              อ๋อครับกระจ่าง แล้ว ขอบคุณมากครับผม

Comment

Working...
              X