Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Sound card แบบ internal กับ External หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Sound card แบบ internal กับ External หน่อยครับ

จากที่สอบถามไปจาก กระทู้นี้นะครับ ตอนนี้มีงบขยับเพิ่มมาเป็น 2k นิดๆครับ เลยเหลือบไปเห็นเจ้า CREATIVE SOUND BLASTER X-FI SURROUND 5.1 PRO เข้า เลยอยากจะถามท่านๆทั้งหลายว่า ถ้าเทียบกับตัวที่เป็น Internal ในราคาที่พอๆกัน คุณภาพเสียงที่ได้ มันต่างกันไหมครับ หรือไม่ต่างกันเลย รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีคนตอบเลย

Comment

ผมไม่เคยใช้ external น่ะครับ ซื้อแต่ internal ตลอด เพราะไม่ชอบให้มันมีอะไรมาเกะกะโต๊ะ
      เมนบอร์ดส่วนใหญ่มันมีที่พอให้ใส่ soundcard อยู่แล้ว ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม ไม่เกะกะด้วย

Comment

เทียบราคาต่ออะไหล่ในอุปกรณ์ดีกว่าครับว่าอันไหนดีกว่า คืออย่างพวกซาวกาด internal ถ้าราคาซัก 5000 บาท มันก็จะมีพวก op amp พวก วงจร amp ที่ใช้จำนวนมากว่า ราคา 1000 บาท
        แน่นอนครับ คุณภาพมันก็เหมาะสมตามราคานะครับผมคิดว่างั้นนะ

ลองดูครับว่า 2 รุ่นที่ต้องการเทียบ เค้าใส่อุปกรณ์อะไรมาให้เราบ้าง มีฟังชึ่นอะไรบ้างที่เหมาะกับเรา ซื้อเพื่ออนาคตมั้ย วัสดุและคุณภาพของอุปกรณ์ที่ใส่มาให้เราสำรวจด้วยตาคร่าวๆแล้วเหมาะสมหรือไม่กับราคาที่เราต้องจ่าย ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ลองฟังเสียงมันก็น่าจะพอช่วยได้บ้าง แต่อันที่จริงมันต้องลองใช้งานด้วยนะครับ

ปล. ผมก็ซื้อหูฟัง in ear มาจากร้านในเน็ต ไม่เคยไปลองฟัง แถมไปถามในพันดริฟว่าจะซื้อโดยไม่ไปลองฟัง โดนคนในนั้นอัดเละตั้งแต่คำตอบแรกเลย 5555

Comment

หูฟังนี่ผมไม่เคยลองฟังก่อนซื้อเลยครับ ซื้อมา 7-8 ตัวแล้ว อ่านรีวิวเอาล้วนๆ ส่วนใหญ่เสียงก็ได้ตามที่หวังนะ แต่จะมาตกม้าตายตรงวัสดุ บางตัวใช้ปีเดียวพัง

Comment

Working...
          X