Announcement

Collapse
No announcement yet.

z97 onboard vs sound แยก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• z97 onboard vs sound แยก

ผมว่าพวกออนบอด สมัยนี้มันทำ เสียงพอโอเคนะครับ เน้นเพิ่มระดับความดังกระหึ่ม เนื้อเสียงโดยทั่วไปพอๆกับ sound card ในอดีต

ผมอยากรู้ว่า sound card แยก รุ่นไหนบ้างที่เสียงที่ดีกว่า ออนบอด เช่น
    Msi gaming 7 ,9
    หรือ rog vii ranger อะครับ

z97 เป็น เป็นชิพเมนบอร์ดรองรับ CPU ไม่เกียวอะไรกับเสียงเลย
    เพียง แต่ z97 จะเป็นเมนบอร์ด รุ่นสูง ชิพซาวน์ออนบอร์ด จะดีกว่ารุ่นล่างๆหน่อย
    ใช้ชิพซาวน์ออนบอร์ด-ดีมากน้อยแค่ไหนต้องดูเป็นรุนๆไปครับ

Comment

sound blaster z เถอะครับอย่าไปเอาอะไรมากกับ sound on board เลยถึงจะเป็น on board premium ก็เถอะ

Comment

แสดงว่า sound card ให้ เสียงได้มากกว่า ชิมิครับ

Comment

Originally posted by tomdpu View Post
          แสดงว่า sound card ให้ เสียงได้มากกว่า ชิมิครับ
          ผมว่ามันอยู่ที่คนมองและความคุ้มค่าครับ

sound card สมัยนี้ก็ราคาไม่ใช่เล่นนะครับ

ถามว่าต่างไหมมันต่างอยู่แล้วล่ะ แต่เวลาเล่นเกมจะมานั่งเพ่งเสียงที่มันต่างกันหรือป่าว
          ไปเพิ่มกาดจอให้ภาพมันสะใจเล่นเกมแรงๆมันไม่กระตุกผมว่าน่าจะคุ้มกว่า
          ถ้าจะเน้นจริงเป็นเกมผมแนะนำหูฟังเยี้ยมที่สุด

แต่ถ้าฟังเพลงอันนี้ต้องแยกออกไปหรือลองหา DAC ระดับล่างๆกิน sound card หลายตัวอยู่นะ

แต่ถ้าเอาสะดวกตัวเดียวจบอันนี้ก็แล้วแต่มองและความต้องการของแต่ละคนครับ

ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นของผมคนเดียวเอาไว้พิจารณาและกันครับ
          ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

Comment

Originally posted by tomdpu View Post
            ผมอยากรู้ว่า sound card แยก รุ่นไหนบ้างที่เสียงที่ดีกว่า ออนบอด
            ถ้าถามแค่นี้ ตอบว่า soundcard เกือบทุกรุ่นครับ ดีกว่าหมด

Comment

Originally posted by wutnaja View Post

ถามว่าต่างไหมมันต่างอยู่แล้วล่ะ แต่เวลาเล่นเกมจะมานั่งเพ่งเสียงที่มันต่างกันหรือป่าว
              เมือกอนเคยบ้าเกมส์อยูพัก....เล่นเกมส์ เสียงปืน-ระเบิด...ถ้ามันป๋องแป๋ง...เล่นแล้วไม่ซะใจ
              ยิ่ง 5.1 เสียงศัตรูด้านหลังเล่นแล้วหลอนดี....ยิ่งเสียงดีๆด้วย..พวกบรรยากาศเสียงลม
              เสียงในตึก-ในอุโมงค์ ทำให้เล่นเกมส์สนุกขึ้นเยอะครับ

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
                ผมว่ามันอยู่ที่คนมองและความคุ้มค่าครับ

sound card สมัยนี้ก็ราคาไม่ใช่เล่นนะครับ

ไปเพิ่มกาดจอให้ภาพมันสะใจเล่นเกมแรงๆมันไม่กระตุกผมว่าน่าจะคุ้มกว่า
                ถ้าจะเน้นจริงเป็นเกมผมแนะนำหูฟังเยี้ยมที่สุด

แต่ถ้าฟังเพลงอันนี้ต้องแยกออกไปหรือลองหา DAC ระดับล่างๆกิน sound card หลายตัวอยู่นะ

แต่ถ้าเอาสะดวกตัวเดียวจบอันนี้ก็แล้วแต่มองและความต้องการของแต่ละคนครับ

ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นของผมคนเดียวเอาไว้พิจารณาและกันครับ
                ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
                พวก dac usb ราคา 900-1000 กลางๆ เสียงมันโอเคไหมครับ ดีกว่าออนบอร์ดเยอะไหม เอาไว้ฟังเพลงเมะ

Comment

Originally posted by kkungvs1 View Post
                  พวก dac usb ราคา 900-1000 กลางๆ เสียงมันโอเคไหมครับ ดีกว่าออนบอร์ดเยอะไหม เอาไว้ฟังเพลงเมะ
                  เห็นความต่างครับ

Comment

เสริมนิด
                    ดูปลายทางด้วยน่ะครับว่าใช้กับอะไร ถ้าลำโพงถูกๆหรือพวกบุคลิกตัวเองแรงมากๆ จะพาลแยกไม่ค่อยออกเอา
                    (แต่ของถูกบางตัวsensitiveกับsourceน่ะ)
                    ถ้าหูฟังกรณีทั่วๆไปผมจะแนะนำให้ใช้ soundcard มันฟังออกค่อนข้างง่ายกว่าลำโพง

ประสบการณ์แต่ละท่านมันจะต่างกันได้น่ะครับ soundonboad-soundcardที่ใช้+(หูฟัง-ลำโพง)+คนฟัง(จุดสังเกตต่างๆที่มี)

ผมเคยเอาdacไปต่อคั่นdvdกับลำโพงทีวี ฟังแล้วแยกอะไรไม่ออกเลยว่าต่างจากต่อตรงยังไง55+

---------

ออนบอร์ดชิพเดียวกัน เสียงก็ต่างกันได้น่ะ อย่าลืมว่าภาคจ่ายไฟมัน-การวางเลย์เอาท์ของแต่ละบอร์ดมันก็ต่างกัน
                    เคยแก้cภาคจ่ายไฟออนบอร์ดไปนิด เบสมาบานเลย

---------

เวลาเปลี่ยนเครื่องเสียงไปสักจุดในระบบ จุดสังเกตนอกจากเนื้อเสียงทุ้มกลางแหลม
                    ลองสังเกตพวกเวที ตำแหน่งเสียง ความใหญ่เล็กของชิ้นเสียง-ลักษณะชิ้นเสียงแต่ล่ะอัน
                    ถ้าเล่นเกมส์ก็ฟังเสียงระเบิดเสียงปืน ระเบิดลงฟังดูลูกใหญ่แค่ไหน หรือ ปืนเสียงปุ๊ๆ หรือแป๊กๆ ยังไง
                    อีกทีก็พวกตำแหน่งเสียงปืน-ฝีเท้า มันทำให้เราหาตำแหน่งศัตรูง่ายขึ้นมั้ย

ที่เหลือผมไม่ชี้นำละกัน
                    Last edited by ManiacMaew; 3 Apr 2015, 11:28:38.

Comment

Working...
                    X