Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ T-Amp บ้างรบกวนแนะนำลำโพงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ T-Amp บ้างรบกวนแนะนำลำโพงหน่อยครับ

กระทู้นี้เกิดเพราะลองของแท้ๆ เลยผม

T-Amp MUSE M20 ครับ ลองหาดูเห็นลำโพงสองตัวนี้ไม่แพงมาก คิดว่าตัวไหนที่เจ้า T-Amp พอขับไหวแล้วเสียงไม่แข็งหรือสดเกินไปมั่งครับ หรือมีตัวไหนแนะนำมั่งครับ ถ้ามีมือสองชี้เป้าให้ด้วยก็ดีครับ (ไม่รู้ขอมากไปหรือเปล่า)

ที่ใช้อยู่เป็นลำโพงบ้านๆ เสียงก็มีรายละเอียดดีอยู่แต่ข้อเสียคือเสียงมันผมไม่รู้อธิบายเป็นภาษาเครื่องเสียงยังไงนะ คือเสียงกลางมันแข็งๆ ยังไงบอกไม่ถูก เหมือนมันกัดหูยังไงไม่ทราบ

Infinity Speaker รุ่น Primus 153 --> 4,900฿
    http://www.piyanas.com/?page_id=2093

JAMO : S-602 --> 5,500฿
    http://www.piyanas.com/?page_id=2181

ขอบคุณครับ

MUSE M20 ซื้อมาแล้วหรือครับ....เทียบเสียงกับตอนที่ใช้มินิคอมโปเดิมๆเป็นไงบ้างครับ
    ถ้าไม่รีบ แนะนำเลน wharfedale diamond 9.0 2-3พัน มีหลุดมาเรือยๆ...ใจเย็นๆ
    ทั้งเสียง+ขนาด กำลังดีเลยครับ
    ไม่งั้นเก็ยบเงินเพิมไปรอเล่น wharfedale diamond 121 ลาซาด้า 7900
    Last edited by tiger X-fi; 5 Apr 2015, 02:32:14.

Comment

ครับซื้อมาแล้วครับ MUSE M20 เสียงเทียบกับของเดิมก็โปร่งขึ้น รายละเอียดดีขึ้น แต่กลางมันแข็งไปหรือมันมากไปผมก็บอกไม่ถูก แต่ฟังไม่สบายหูครับ

เรื่องลำโพงเดี๋ยวจะลองหาตามที่บอกครับ จะหาเองก็ห่วงเรื่องแรงขับครับ เพราะรู้สึกว่าเรี่ยวแรงแอมป์ฯ มันน้อยเหลือเกิน

ขอบคุณครับ

Comment

ท่านอาจจะมีประสบการณ์การฟังมากขึ้น จนรู้ถึงข้อเสียของคลาสทีแล้วมั้ง เพราะที่อธิบายมามันคือคลาสทีเลยครับ
        ส่วนลำโพงผมว่าอะไรมาก็ขับได้หมด ได้ยัน 8-10นิ้วเลย แต่ต้องมีข้อแม้ว่าไม่ใช่เปิดแบบเอาไปอัดนอกบ้าน หรือเอามาเปิดงานปีใหม่-สงกรานต์ใช้แทน PA อะไรแบบนั้น
        ต้องหาลำโพงสไตล์นุ่มๆ ไม่เด่นแหลมสดใสนักน่าจะลงตัวพอดี หายากด้วยซิ

Comment

Last edited by theg7man; 5 Apr 2015, 12:56:35.

Comment

ตามท่าน mckyparty ว่าเลยครับ

JAMO S602 ท่าน Stableman ปล่อยอยู่ 4,000฿ ห้องลำโพง พอเอามาฟังแก้ขัดไหวมั๊ยครับ ถ้าจะรอ Wharfedale Diamond 121 ก็ยัง 7,900฿ อยู่ คงเก็บตังค์อีกซักพัก
            Last edited by chaowanun; 5 Apr 2015, 10:34:42.

Comment

Mordaunt-Short Carnival 1 ในไทยไม่มีขายแล้วหรือ

ผมว่าเหมาะกับ T-amp ดีนะ ตัวเล็กขับง่าย เสียดายเบสแห้งแล้งไปหน่อย แต่ฟังเรื่อยๆชิลดี

edit

ลองเบิร์นไปเรื่อยๆสักพักก่อน เสียงอาจจะนิ่มขึ้นก็ใด้
              Last edited by XsoeIIsJ; 5 Apr 2015, 11:43:11.

Comment

T-Amp เคยลองอยุ่พักหนึง เสียงมันแข็งๆยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก ไปเล่นint amp ยังฟังลื่นหูกว่า
                ลำโพงตัวเดียวกันด้วยนะ

Comment

ครับผม เบสน้อยไปมันจะนิ่มหรือเปล่าครับ ปกติก็แข็งอยู่แล้ว

หวังลึกๆ ว่าเบิร์นแล้วมันคงจะดีขึ้น (นิดหน่อยก็ยังดี) ครับท่านหรอย 55

Comment

คือจะทิ้งตอนนี้ก็กระไรอยู่ เลยกะว่าหาลำโพงใหม่ซักคู่ใช้ไปก่อน หลังจากนั้นก็คงต้องหา Int ตามท่าน new

ที่เสียงแข็งเพราะมันเป็นดิจิตอลหรือเปล่าครับ

ออกจากคอมฯ เป็นอนาล็อก เข้าแอมป์เป็นดิจิตอล แล้วต้องมาเข้าลำโพงเป็นอนาล็อกอีก
                    Last edited by chaowanun; 5 Apr 2015, 12:22:34.

Comment

ขอพูดหน่อยครับในฐานะขายมานาน
                      Muse M20นี่กำลังเสียงสำรองเสียงค่อนข้างน้อยครับ ด้วยWatt แบบเน้นคุณภาพ 9W, 4ohm ถ้า ลำโพง8 ohm ก็จะลดไปอีก
                      เลยเหมาะกับพวกลำโพงตัวเล็ก ไม่ก็ Full range ตั้งโต๊ะตัวเล็ก
                      พอขับลำโพงใหญ่หน่อย เสียงกลางจะแห้งบาง บิดเกินครึ่งเสียงร้องเหมือนตะโกนมากกว่า
                      อีกอย่างมันเป็น Power Amp ที่มี volume ครับ ถ้าขับลำโพงตรงๆไม่มี Pre หรือ Dac เสียงมันก็แบบตามAmpมันเป๊ะเลย
                      ถ้าไป ไกลงบเยอะ Int amp เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
                      เพราะขนาดตัว Topping TP22 Watt แบบเน้นคุณภาพ 15W/8ohm ที่ผมเคยขายแต่ก่อนลูกค้าบางคนบ่นครับเสียงมันแข็ง
                      แต่พอต่อเข้า Pre เสียงคนละเรื่อง
                      และจากที่ผมใช้ TP22 อยู่ ตอนต่อตรงผมด่าตัวเองเลยว่าบ้าซื้อมาได้ไงAmpตัวละ3000กว่าบาทได้เสียงแค่นี้ แข็งจืด ชืด
                      เลยซื้อDac มาต่อคนละเรื่องจริงๆครับ

Comment

Originally posted by chaowanun View Post
                        คือจะทิ้งตอนนี้ก็กระไรอยู่ เลยกะว่าหาลำโพงใหม่ซักคู่ใช้ไปก่อน หลังจากนั้นก็คงต้องหา Int ตามท่าน new

ที่เสียงแข็งเพราะมันเป็นดิจิตอลหรือเปล่าครับ

ออกจากคอมฯ เป็นอนาล็อก เข้าแอมป์เป็นดิจิตอล แล้วต้องมาเข้าลำโพงเป็นอนาล็อกอีก
                        มันไม่ใช่ดิจิตอล ครับ อนาล็อคนีแหละ...แต่แปลง เป็นคลื่น สี่เหลี่ยม+ขยาย แล้วแปลงกลับออกมาอีกที
                        ผมว่ารอเก็บ 121 แล้ว ค่อบขยับ ไปเลน Int อีกทีน่าจะเวิร์คกว่าครับ

Comment

คือผมก็คิดแบบท่าน Sumomo นั่นแหละครับ อยากซื้อทั้ง DAC ทั้งลำโพง ทีนี้งบยังมีไม่เยอะซื้อพร้อมกันคงไม่ได้ เลยคิดว่าซื้อลำโพงก่อนน่าจะเห็นผลมากกว่า หรือผมคิดผิดครับควรซื้อ DAC ก่อน

Comment

ลำโพงเห็นชัดกว่าครับ ถึงDacมันจะดึงลำโพงได้ ก็ตันที่ลำโพงอยู่ดี

Comment

อะไรก่อนก็ใด้ แต่เป็นผมจะ DAC ก่อน คือมันดีขึ้นแบบแน่นอนอ้ะ อาจจะนิดนึง เพราะตันลำโพง แต่เมื่อใดที่ลำโพงใหม่มาก็ฟินใด้เลย

ถ้าเปลี่ยนลำโพงก่อน เสียงดีขึ้นจริง แต่ลำโพงบางตัวขี้ฟ้องด้วยนะเออ เสียบ onboard งี้ฟังแล้วอยากผูกคอตายด้วยสาหร่ายทอดกรอบ

Comment

Working...
                              X