Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามแนวทางแก้ไขทีครับ เนื่องจาก sound on board เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามแนวทางแก้ไขทีครับ เนื่องจาก sound on board เสีย

ค่อนข้างจะมั่นใจว่า sound on board เสีย
    เพราะ Windows detect ไม่เจอ
    ตั้งค่า bios ก็แล้ว ตั้งค่าโรงงานก็แล้ว
    ลง windows ใหม่ก็แล้ว ลง 7 / 8.1 / 10 ก็ไม่เจอ
    ทั้ง ๆ ที่ปกติ ลง 7 / 8.1 ก็สามารถใช้งานได้ทันที ไม่ต้องลงไดรเวอร์
    device manager ไม่เห็นอุปกรณ์

ผมจึงมองแนวทางแก้ไขไว้ดังนี้

1.) ซื้อ sound card ใหม่ ดูจากเวบ มองที่ Creative BLASTER 5.1 VX ราคา 590 บาท
    แต่มีปัญหาคือ รู้สึกจะไม่รองรับ 8.1 นะครับ รองรับแค่ 8 ถ้าจะใช้ที่ 8.1
    ต้องลง windows 8 แล้วอัพเกรดไป 8.1 จะใช้งานไดรเวอร์ได้ ถ้าลง win 8.1 เลยจะใช้งานไม่ได้ คือไม่มีเสียง
    ส่วนที่เวบทางการมีไดรเวอร์ win 7 x64 ล่าสุดปี 2012

2.) ถ้าข้อ 1.) ใช้ไม่ได้ คงต้องมอง Creative SOUND BLASTER AUDIGY VALUE ราคา 890 บาท
    มีไดรเวอร์รองรับถึง win 8.1 x64

3.) ซื้อ USB Virtual Sound ราคาถูก ๆ มาใช้ไปก่อน
    แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า USB Virtual Sound มันต้องใช้งานร่วมกับ chipset sound on board หรือเปล่า ?
    หรือว่ามันคือ soundcard ตัวเต็ม ๆ เลย ที่ใช้งานได้โดยตัวมันเอง

ผมมองข้อ 3 และข้อ 1 ไว้ตามลำดับ
    เนื่องจากคอมที่มีปัญหาไม่เน้นฟังเพลง ไม่เน้นเสียงดี เน้นให้น้องเล่นเกมขำ ๆ จึงไม่อยากเสียเงินมาก เพราะคอมเก่าแล้ว

เลยอยากสอบถามท่าน ๆ สมาชิก รบกวนคลายข้อสงสัยทีนะครับ ^___^
    ขอบคุณครับ

เนื่องจากคอมที่มีปัญหาไม่เน้นฟังเพลง ไม่เน้นเสียงดี เน้นให้น้องเล่นเกมขำ ๆ
    USB Virtual Sound 80฿ ก็พอแล้วครับ
    ไม่เกี่ยวกับออนบอร์ด...มันคือ soundcard ตัวเต็ม ๆ เลย ที่ใช้งานได้โดยตัวมันเอง ประมาณนั้น

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ซื้อมาแล้วครับ พอดีติดสงกรานต์เลยไม่ค่อยมีร้านให้เลือกนัก โดนไป 200 บาท

การติดตั้งก็โอเคเลยนะครับ เสียบปุ้บติดปั้บ win 8.1
        คุณภาพเสียงก็... ตามราคาครับ ไม่ได้เลวร้ายเหมือนที่คิดไว้ตอนแรก
        ปัญหาที่เจอ :
        เวลาคุยผ่าน Skype เสียงเพลงจากโปรแกรม player หรือเสียงจากเวบ Youtube มันเข้าไปใน Skype ด้วย
        ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ไปตั้งค่า stereo mix หรือ join channel แต่อย่างใด
        แก้ไขไม่ได้ด้วย 555 งงเลย

Comment

Working...
        X