Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า AVR ต่อผ่าน HDMI ภาพสู่จอมีเรื่องของ Hz และขนาด pixel มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า AVR ต่อผ่าน HDMI ภาพสู่จอมีเรื่องของ Hz และขนาด pixel มั้ยครับ

มีคำถามสงใสครับว่า AVR ผมเป็นรุ่น onkyo ht-s4505 โดยต่อ HDMI มาจากคอมและAVRออกไปยังจอ ตอนนี้มีความคิดว่าจะเปลี่ยนจอใหม่เป็น Hz สูงกว่าและอาจจะซื้อจอ 4K ครับซึ่งผมไม่ทราบว่า AVR มันมีข้อจำกัดเรื่องนี้ไหมครับ
    จอเก่าเป็น 1080p 60hz ครับ

น่าจะได้สูงสุดแค่ 4k@24Hz ตามมาตรฐาน HDMI 1.4 ของ AVR รุ่นเก่าครับ

และที่ 4k bit สี จะเหลือแค่ 8bit/Color จากเดิมที่ได้ถึง 12bit

Comment

Originally posted by osxp View Post
      น่าจะได้สูงสุดแค่ 4k@24Hz ตามมาตรฐาน HDMI 1.4 ของ AVR รุ่นเก่าครับ

และที่ 4k bit สี จะเหลือแค่ 8bit/Color จากเดิมที่ได้ถึง 12bit
      คิดๆ จะเอา avr เป็นตัวตัดสินใจก็ไม่ได้เพราะยังต่อเสียงเข้าแบบอื่นๆได้อีก ขอบคุณมากครับ

Comment

ทางแก้คือ หา HDMI แปลงออกสองทาง ซึ่งไม่แน่ใจว่าภาพจะ Drop ไหมนะ แต่บางเครื่องเล่นออกสองช่องอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
          ทางแก้คือ หา HDMI แปลงออกสองทาง ซึ่งไม่แน่ใจว่าภาพจะ Drop ไหมนะ แต่บางเครื่องเล่นออกสองช่องอยู่แล้ว
          หมายถึง แยกเสียงออกจาก HDMI ใช่หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
          X