Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกียวกับ sound ของ yamaha

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกียวกับ sound ของ yamaha

เกียวกับ sound ของ yamaha

ตัวในรูปเลยครับ

1. ใครรู้วิธีตัดภาค line out ออกบ้างครับ ทำให้เสียงออกแค่ตรงแจ๊ค mini เท่านนั้น ไม่แบ่งไปภาค line out เพราะรู้สึกว่าเสียงมันค่อยไป

2. jumper ของตัวนี้ เซตยังไงครับ ตรงไหนยังไง เพื่ออะไร ลองเซริทหาดูแล้ว หาข้อมูลไม่ได้เลย
    (เคยอ่านแต่กระทู้โมของเวปเราของเก่า)

1 line out และ speaker out ออกแจ๊คเดียวกัน ใช้ jumper นั้นแหละ เป็นตัวเลือก

รู้สึกว่า digital out ก็จะออกรูนี้ด้วย แต่ผมไม่ยักจับสัญญานได้

2 ในรูป ซ้ายกับ กลาง เป็น line out

ถ้า กลางกับขวา เป็น speaker out

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      1 line out และ speaker out ออกแจ๊คเดียวกัน ใช้ jumper นั้นแหละ เป็นตัวเลือก

รู้สึกว่า digital out ก็จะออกรูนี้ด้วย แต่ผมไม่ยักจับสัญญานได้

2 ในรูป ซ้ายกับ กลาง เป็น line out

ถ้า กลางกับขวา เป็น speaker out

ขอบคุณมากครับ หายข้องใจเลย อิๆๆ
      งั้นตามรูป jumper ที่เซตอยู่ คือ line out ผมเซตไว้แบบนั้น มิน่าล่ะ เสียงเบาเชียว

งั้นต้องเอาลวดบัดกรีไหม่ อีกข้างนึง แล้วค่อเปลี่ยนไปใส่ opamp ดีๆ
      ว่าแล้วก็ลุย อิๆๆๆ

Comment

line out มันออกจาก codec โดยตรง ไม่มี op-amp ช่วย เสียงโคตรเบาเป็นธรรมดา

speaker out ขับแรงกว่า line out เยอะ แต่มาพร้อมกับ noise จำนวนมาก

UTC TDA2822 dual power amp ขามัน 8 pin ก็จริง

แต่ pin configuration ไม่เหมือน op-amp นะ ใส่แทนกันไมไ่ด้
        Last edited by battlecruiser; 14 Oct 2008, 19:51:12.

Comment

แบบนี้ต้องพึ่ง google datasheet อีกล่ะ T_T

ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

1.ขอถามด้วย ถ้าตัว sv550 แบบไม่ได้โมเลย เทียบกับ audigy value ตัวปัจจุบัน อันไหนจะกว่ากันครับ

2. ไปเจอ audijy 0090 ขาย 1500 ที่พันทิพย์ แต่ยังไม่ได้ต่อ แล้วก็มี 0220 แต่ไม่ได้ถามราคา น่าจะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

3. ถ้าเทียบ 3 ตัว sv550,0090,0220 ตัวไหน ดีสุดครับ

จะเอาไว้ฟังเพลง เล่นเกม กับ t3030

Comment

ซ้ำคับ

Comment

ถ้ามีเล่นเกมส์ ไม่ว่ากรณีใดๆ ตัด yamaha ทิ้งอย่างไร้เยื่อใยได้เลย

0090 ถ้าเป็นแจ๊คทอง ต่อราคาให้ได้ซัก 200 ใช้แค่ 2.1 ลง driver จากเวปก็ได้

Comment

Working...
                X