Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ DAC ราคาช่วง 3500-7000 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ DAC ราคาช่วง 3500-7000 หน่อยครับ

รบกวนช่วยแนะนำ DAC ดีๆหน่อยครับ

รายละเอียดตามนี้
    ระบบเดิมผมใช้ลำโพง Mini Compo ของ JVC ราคา ต่อกับ Soundcard ASUS Xonor Phoebus Solo ที่มี SNR 118dB (ราคามือหนึ่งประมาณ 5200บาท) ซึ่งก็พอใจอยู่ในระดับนึงซึ่งผมพบว่าตัวเองค่อนติดการปรับเสียงใส่ effect เสียงด้วย Software อยู่พอสมควรหลักๆที่ชอบการ์ดตัวนี้ก็ที่ software ด้วยส่วนนึง แต่ทีนี้ Soundcard มันก็ใช้ได้แค่กับในคอม ซึ่งมันไม่รวมไปถึงเวลาดูทีวีหรือดูภาพยนต์จากเครื่องแผ่น บวกกับอีกใจนึงก็นึกสงสัยว่ามันจะต่างจาก DAC ในช่วงราคาไล่เลี่ยกันกับ Soundcard มากไหมและถ้าผมใช้ DAC ต่อกับทีวี (ผมใช้จอทีวีตัวนี้เป็น monitor ของคอมด้วยครับ) ก็หมายความว่าก็ได้รับผลของ DAC ทั้งเวลาใช้คอมและดูทีวีตามปกติ ก่อนหน้านี้ผมเคยซื้อ FiiO D7 (ราคาประมาณ 1500) มาลองใช้ดูโดยต่อเข้ากับ Coax out ของ Blu-Ray Player Sony BDP-5200s แล้วพบว่าผมไม่เห็นความแตกต่างเมื่อเทียบกับการต่อจาก HDMI เข้าทีวีและต่อสาย RCA out ไปเข้าลำโพงเลย จึงคิดว่าถ้าจะหาความแตกต่างที่พอสังเกตเห็นได้คงต้องขยับขึ้นไปให้สูงกว่านั้นอีกพอสมควร

ผมหูไม่เทพไม่ทองดังนั้นจึงอยากได้ของที่มันสามารถแยกแยะได้อย่างง่ายๆชัดๆโดยไม่ต้องใช้ความสามารถด้านการฟังว่ามันแตกต่างจากระบบเก่าจริงๆ
    การใช้งานของผมหลักๆก็ เล่นเกม65% ฟังเพลง20% ดูหนังดูการ์ตูน15%(การ์ตูนเป็นหลักดูหนังน้อยมากส่วนใหญ่ไม่ Walt Disney ก็ Anime ญี่ปุ่น)
    โทนเสียงที่ชอบจากที่สังเกตตัวเองจะชอบออกไปทาง Dark หน่อยๆคือเบสนุ่มๆมิติลึกๆแต่ impact ไม่หนักมาก(ถ้าตึบๆมากฟังไปนานๆแล้วปวดหัว)เสียงกลางแหลมไม่เด่นเกินไปจนแสบหู เน้นฟังแบบสบายๆผ่อนคลาย แนวเพลงที่ฟังก็เน้นพวก J-Pop/เพลง Anime โทนเย็นๆ(เพลงช้าทำนองเรื่อยๆเอื่อยๆดนตรีประกอบอลังๆ), เพลงบรรเลงคลาสสิก ส่วนเกมที่เล่นเน้น RTS และ RPG เป็นหลักแทบไม่ได้แตะ FPS ดังนั้นจึงเน้นไปที่ฟังเสียงตัวละครพูด, ดนตรีประกอบ ไม่ชอบแบบที่เน้นเสียงเอฟเฟคแนวเบสแรงๆกระหึ่มๆ

เงื่อนไข
    1. ต้องมี Coax in/Optical in และ RCA out (ผมใช้กับ TV เป็นหลัก)
    2. ต้องสามารถถอดรหัส Dolby/DTS ได้ (เผื่อเอาไว้ดูหนังดูการ์ตูน)
    3. ราคาอยู่ในช่วง 3500-7000บาท +- ได้นิดหน่อย(นิดหน่อยจริงๆนะครับ) มือหนึ่งหรือมือสองก็ได้ (แค่นี้ก็แทบจะโดนที่บ้านด่าแล้วครับ -*-)
    4. จ่ายไฟเลี้ยงจากข้างนอก (ที่ไม่ใช่จ่ายไฟผ่าน USB จากคอมเหมือน USB DAC/Amp)
    5. ผมอยากได้เเบบซื้อครั้งเดียวจบพร้อมใช้งานได้เลยไม่คิดจะลองโมเปลี่ยน OpAmp, Capacitor หรือก็คือ DAC ในช่วงราคาที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปคือคุณภาพดีกว่า DAC ราคาไม่เกิน 3000 อย่างเห็นได้ชัดแต่ก็ไม่ได้ต่างจากพวก DAC ราคาเฉียดหมื่นมากนัก

คำถามเพิ่มเติม
    1. การจะแยกแยะความแตกต่างถึงคุณภาพของระบบพวกนี้จำเป็นต้องใช้ไฟล์ถึงขั้น .Flac เลยไหมครับหรือว่าแค่ MP3-320kHz ก็เหลือเฟือแล้ว
    2. ผมควรต้องอัพเกรดลำโพงไหมครับเพื่อที่จะให้สามารถแยกแยะเสียงที่ได้จาก DAC ได่ชัดเจนขึ้น ถ้าต้องอัพเกรดรบกวนแนะนำลำโพง 2.1 ที่ไม่ต้องต่อ Amp เพิ่มราคาไม่เกิน 10000 หน่อยนะครับ แต่ถ้าในช่วงราคานี้ไม่สามารถอัพให้เหนือกว่าตัวที่ผมใช้อยู่ได้อย่างเห็นได้ชัดคิดว่าขอผ่านดีกว่า
    3. DAC ลักษณะนี้(ตามที่กล่าวไว้ข้างบน) ปกติแล้วเค้ามี Software เสริมมาให้ปรับแต่งเสียงได้แบบพวก Soundcard ด้วยไหมครับ
    4. จากลักษณะการใช้งานของผม คิดว่าผมควรจะลองเปลี่ยนจาก Soundcard (ตัวที่ผมใช้)ไปลองเล่น DAC ไหมครับหรือแนวการใช้งานแบบนี้โดยทั่วไปแล้วเหมาะกับ Soundcard มากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

เก็บตังซัก 2-3หมื่น แล้วซื้อ AVR ดีๆใช้เลยดีกว่าครับ แนวเสียงน่าจะ Marantz แล้วค่อยไปงบบานต่อเรื่องลำโพง

Comment

Working...
    X