Announcement

Collapse
No announcement yet.

(X3 2.1) อยากโมครับ แต่ยังไม่มั่นใจ เลยมาถามก่อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (X3 2.1) อยากโมครับ แต่ยังไม่มั่นใจ เลยมาถามก่อน

คือผมสังเกตุไฟ LED มันครับ เวลาเปิดเบส ดังๆ แล้วไฟมันจะหรี่ตามจังหวะเพลงเลยอ่ะครับ ผมก็เลยอยากใส่ C เพิ่มให้มัน ผมมี ELNA 4700uF 16V อยู่ 5 ตัว แต่ผมไม่รู้จะไปต่อคร่อมกับ C ตัวไหนน่ะครับ มันมี 2 ตัว (มี C22 กับ C23) พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์เท่าไหร่ครับ ท่านที่เก่งด้านนี้หรือเคยโมมาแล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

ปล. เอา C ที่ทนแรงดัน 16v มาใส่จะได้มั้ยครับ เพราะ C ที่มีอยู่ มัน 25V อ่ะครับ แต่ผมดูที่หม้อแปลง มันเขียนบอก O/P: 16Vx2 AC 2.5A
    ปล2. ทำไมเค้าต่อขาของ C แบบว่าขั้ว + ของตัวนึง กับขั่ว - ของอีกตัวนึงเข้าด้วยกันล่ะครับ สงสัย?

C 16v ใส่ไม่ได้ครับ ไฟมันเกินเดี๋ยว C จะระเบิด - -
    ถ้า C ในวงจรเป็น 25v แล้วจะเพิ่มเข้าไปก็ควรหาตัวที่ทนไฟได้มากกว่าหรือเท่ากับก็จะปลอดภัยกว่าครับ

X3 เนี่ยใช้วงจรขยายเสียงที่ใช้ไฟเลี้ยงแบบ บวก ลบ กราวด์ (+,-,gnd) ครับ
    การต่อ C เพื่อ filter ก็จะต่อ C ตัวแรกขั้วบวก กับ กราวด์ (+,gnd) ตัวที่สองต่อ กราวด์กับขั้วลบ (gnd,-)

ทีนี้จุดกราวด์ก็จะมีทั้งขั้วลบของ C ตัวแรกและขั้วบวกของ C ตัวที่สองครับ

Comment

ต่อผิดมีหวังดังเป็นพลุเลย สังเกตุขั้วดีๆๆนะครับเอาให้ถูก

Comment

Attached Files

Comment

Originally posted by CtMonz View Post
          C 16v ใส่ไม่ได้ครับ ไฟมันเกินเดี๋ยว C จะระเบิด - -
          ถ้า C ในวงจรเป็น 25v แล้วจะเพิ่มเข้าไปก็ควรหาตัวที่ทนไฟได้มากกว่าหรือเท่ากับก็จะปลอดภัยกว่าครับ

X3 เนี่ยใช้วงจรขยายเสียงที่ใช้ไฟเลี้ยงแบบ บวก ลบ กราวด์ (+,-,gnd) ครับ
          การต่อ C เพื่อ filter ก็จะต่อ C ตัวแรกขั้วบวก กับ กราวด์ (+,gnd) ตัวที่สองต่อ กราวด์กับขั้วลบ (gnd,-)

ทีนี้จุดกราวด์ก็จะมีทั้งขั้วลบของ C ตัวแรกและขั้วบวกของ C ตัวที่สองครับ
          แต่หม้อแปลงมันก็เขียนเอาไว้นะครับ ว่า Output มัน 16V (มี x2 ด้วย อิอิ)
          ไฟในวงจรก็น่าจะเป็น 16v แต่ผมก็ไม่มีโวลท์มิเตอร์ด้วยนี่สิ

ผมแค่อยากรู้อย่างเดียวว่าจะไปต่อคร่อมจุดไหน ระหว่าง C 2 ตัวนี้

กลัวผิดพลาด มันจะระเบิดเอาน่ะครับ แหะๆ เด๋วคนข้างบ้านตกใจคิดว่าระเบิดมาจากเขมร -*-

Comment

ผมว่าเปลี่ยนหม้อแปลงภาคจ่ายไฟดีกว่าครับ(เน้นกระแส วิ่งแอปสูงเข้าไว้) แล้วซื้อC 10000uf 50V แถวบ้านหม้อสัก4ตัว ก็พอแล้วครับ แถวนั้นมีอย่างเยอะไม่แพงด้วยครับ ถ้าให้ดี เปลี่ยนสายสัญญาณด้านในใหม่ยกแพง อัพเกรด C ดีๆ รับรองพอเปิดอีกแล้วทีจะรู้

(รู้ว่าน่าจะซื้อใหม่ดีกว่าเพราะหมดตังค์เยอะ-*-)

Comment

อีกนิด หม้อแปลงมันบอก16Vนี่เป้นDC หรือ AC ครับ ถ้าเป็นAC พอผ่านบริดไดโอดกับตัวเก็บประจุ มันจะเป็นไฟDC ราวๆ24Vนะครับ ถ้าให้ดี หาตัวเก็บประจุ50Vไปเลยครับ ไม่แพงแน่นอน แต่ผมว่าน่าเปลี่ยนภาคจ่ายไฟยกชุดเลยดีกว่า เพราะผมลองฟังX3 5.1 ดูแล้ว เวลาอัด เหมือนภาคจ่ายไฟไม่พอเลย เสียงจะแสบหูมาก

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
                อีกนิด หม้อแปลงมันบอก16Vนี่เป้นDC หรือ AC ครับ ถ้าเป็นAC พอผ่านบริดไดโอดกับตัวเก็บประจุ มันจะเป็นไฟDC ราวๆ24Vนะครับ ถ้าให้ดี หาตัวเก็บประจุ50Vไปเลยครับ ไม่แพงแน่นอน แต่ผมว่าน่าเปลี่ยนภาคจ่ายไฟยกชุดเลยดีกว่า เพราะผมลองฟังX3 5.1 ดูแล้ว เวลาอัด เหมือนภาคจ่ายไฟไม่พอเลย เสียงจะแสบหูมาก
                เป็น AC ครับ
                งั้นผมคงต้องไปหา C 25v+ มาแล้วสิ เพื่อความปลอดภัย อิอิ

ปล. ไฟมันจะตก ก็เวลาที่ฟังเบสต่ำๆอ่ะครับ แบบไฟ LED เห็นได้ชัดเจนเลยว่ามันหรี่ลง
                ปล2. ทำไมเค้าไม่ใส่ C ค่าเยอะๆ มาจากจากโรงงานเลย จะประหยัดอะไรนักหนา
                Last edited by Benz_36; 22 Oct 2008, 11:29:42.

Comment

ถ้าท่านอ่านค่าจากฉลากที่ติดอยู่ที่หม้อแปลง ก็จะเป็นไฟ ac ครับ
                  ส่วน C นั้นเป็นตัว filter ให้ไฟ dc เรียบขึ้นครับ (ก่อนหน้านี้ไฟจากหม้อแปลงจะผ่านไดโอดทำหน้าที่เรียงกระแส หรือง่ายๆ ก็คือแปลง ไฟ ac เป็น dc ครับ)

X3 ของผมเอา C ที่ติดมาออกครับ แล้วใส่ 10000uf 50v ไปแทนครับ
                  Last edited by CtMonz; 22 Oct 2008, 15:05:24. Reason: เพิ่มเติม

Comment

เพิ่มเติมครับ
                    ถ้าไล่เช็ควงจรดีๆ (วัดไฟดู) จะเห็นว่า พวก op amp ในวงจร ได้รับไฟเลี้ยงไม่เต็มซักเท่าไรครับ
                    มีผลต่อเสียงแน่นอน ก็ลองจัดการตรงนี้ดูครับ
                    แล้วจะพบว่า X3 ที่ว่าเสียงไม่ใสๆ นี่ก็สามารถแก้ได้ครับ ^^

Comment

ใส่ c เพื่อให้มันเปนไรครับ

บอกที - -

Comment

C ก็เหมือนถังเก็บน้ำ ซึ่งจะคอยเก็บน้ำเพื่อจ่ายตามก๊อกที่เปรียบเหมือนอุปกรณ์บนแผงวงจร เพื่อลดripple(แรงดันกระเพื่อม)จากภาคเรียงกระแส จะเห็นผลเด่นชัดตอนที่อุปกรณ์นั้น"ซด"ไฟมากๆ เช่นช่วงเบสกระแทกกระทั้น แต่มีถังเก็บน้ำใหญ่แล้วแหล่งจ่ายน้ำ(หม้อแปลง)ต้องสามารถจ่ายกระแสไฟขนาดVA เข้า C เพื่อเลี้ยงวงจรได้เพียงพอด้วย ซึ่งอุปกรณ์ทั้งสองต้องมีขนาดที่สอดคล้องซึ่งกันและกันครับ
                        Last edited by nooi; 22 Oct 2008, 17:09:38.

Comment

เอาถังใหญ่ๆได้ไหมครับถังน้ำเอาใส่เยอะๆ - -

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                            เอาถังใหญ่ๆได้ไหมครับถังน้ำเอาใส่เยอะๆ - -
                            ถังใหญ่ๆงั้นก็เป็นแบตเตอรี่แล้วละครับ

Comment

Originally posted by CtMonz View Post
                              เพิ่มเติมครับ
                              ถ้าไล่เช็ควงจรดีๆ (วัดไฟดู) จะเห็นว่า พวก op amp ในวงจร ได้รับไฟเลี้ยงไม่เต็มซักเท่าไรครับ
                              มีผลต่อเสียงแน่นอน ก็ลองจัดการตรงนี้ดูครับ
                              แล้วจะพบว่า X3 ที่ว่าเสียงไม่ใสๆ นี่ก็สามารถแก้ได้ครับ ^^
                              ผมเอาตู้ลำโพงใหญ่มาต่อเอาครับ เพราะมันมีทวีตเตอร์ด้วย เสียงเลยกรุ้งกริ้ง อิอิ

แต่เสียงเบสนี่พึ่งจากซับอย่างเดียวครับ

Comment

Working...
                              X