Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound on Board ของ Board Z170 ยี่ห้อไหน ตัวไหนให้เสียงดีสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound on Board ของ Board Z170 ยี่ห้อไหน ตัวไหนให้เสียงดีสุดครับ

Sound on Board ของ Board Z170

ASUS : SUPREMEFX , Crystal Sound
    GIGABYTE : Creative Sound Core 3D
    MSI : Audio Boost 3 , Xtreme Audio DAC
    ASROCK : Purity Sound

ใช้ดูหนัง+ฟังเพลง+เล่นเกมส์
    ยี่ห้อไหน ตัวไหนให้เสียงดีสุดครับ

ผู้รู้เรื่องเสียง ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

ผมว่าใส่การ์ดแยกน่าจะดีกว่า on-board นะครับ ในห้องนี้น่าจะช่วยแนะนำการฺดใบๆด้ดีกว่าครับ ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์อะไรบ้าง เน้นทางไหน

Comment

Originally posted by Gussman View Post
        ผมว่าใส่การ์ดแยกน่าจะดีกว่า on-board นะครับ ในห้องนี้น่าจะช่วยแนะนำการฺดใบๆด้ดีกว่าครับ ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์อะไรบ้าง เน้นทางไหน
        คืออยากรู้อะครับ
        ว่าเทคโนโลยี Sound on Board ของยี่ห้อไหนให้คุณภาพเสียงดีสุดอะครับผม

Comment

Originally posted by takumi620 View Post
          คืออยากรู้อะครับ
          ว่าเทคโนโลยี Sound on Board ของยี่ห้อไหนให้คุณภาพเสียงดีสุดอะครับผม
          คุณภาพเสียง?์ ไม่มีใครซื้อบอร์ดมาทดสอบเสียงหลอกครับ

Comment

ึผมไม่ม่ความรู้ครับ เเต่เมือประมาณเดือนก่อน อัพเกรทคอม เเละ ได้เปลี่ยนยี่ห้อการ์ดออนบอร์ด จาก via ไป realtek ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบนะ รู้สึกว่า via มันเเน่นกว่า อีกยี่ห่้อมันกลวงๆ มีให้ปรับเยอะ เเต่ปรับยังไงก็ไม่ใช่อะ ว่าจะหาการดเสียงมาเสียบละ ฟังเพลงไม่สนุกเหม่อนก่อน

Comment

Originally posted by ข้าวเกรียบ View Post
              ึผมไม่ม่ความรู้ครับ เเต่เมือประมาณเดือนก่อน อัพเกรทคอม เเละ ได้เปลี่ยนยี่ห้อการ์ดออนบอร์ด จาก via ไป realtek ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบนะ รู้สึกว่า via มันเเน่นกว่า อีกยี่ห่้อมันกลวงๆ มีให้ปรับเยอะ เเต่ปรับยังไงก็ไม่ใช่อะ ว่าจะหาการดเสียงมาเสียบละ ฟังเพลงไม่สนุกเหม่อนก่อน
              realtek เสียงมันแห้งๆครับ ต้องทำใจ via จะอิ่มกว่าพอควร

ส่วนใน mb ที่ว่ามา ผมไม่รู้ว่า asus ให้chip อะไร

แต่gigabyte ให้ Creative Sound Core 3D ก็เป็นตัว sound recon3diครับ เสียงและ software ดีกว่า realtek เยอะมาก

Comment

เข้ามาฟังด้วยครับ

Comment

Originally posted by CyberClear View Post
                  คุณภาพเสียง?์ ไม่มีใครซื้อบอร์ดมาทดสอบเสียงหลอกครับ

ออนบอร์ดก็คล้ายๆก๋วยเตี๋ยวตอนยังไม่ปรุงแหละครับ ทุกเจ้ายังไงก็ไม่อร่อยถึงระดับที่น่าพอใจ

ถ้าต่างก็คงนิดเดียวจริงๆ ในแบบที่ไม่ได้ให้ความประทับใจซักเท่าไหร่

ผมเคยใช้ SOUND BLASTER AUDIGY VALUE(ปัจจุบัน 890) ลงไดร์เวอร์ X-FI ยังให้เสียงดีกว่าออนบอร์ดแบบรู้สึกได้เลยครับ

Comment

สุดท้ายก็หนี ปู1150 ไม่ค่อยจะพ้นซะเท่าไร ขนาด Asus ทำการ์ดซาด์วเทพๆขาย
                    ออนบอร์ด SupreamFX ยังรู้สึกว่างั้นๆ สู้ DAC ตัวละ 1000 ยังไม่ได้เลย

อย่าหวังอะไรกับ ออนบอร์ดทั้งนั้น มันก็แค่เอาชิพตัวธรรมดามาแต่งหน้าปะแป้งเท่านั้น ไส้ในก็เหมือนเดิม

ไปหา Fiio ถูกๆ มาฟังเถอะ ยังไงก็ดีกว่า
                    ถ้าจะให้ดีกว่านั้นก็ตามงบครับ
                    Last edited by kitti3; 20 Oct 2015, 12:05:21.

Comment

สรุปคือ
                      Sound on Board ของ Board Z170

ASUS : SUPREMEFX , Crystal Sound
                      GIGABYTE : Creative Sound Core 3D
                      MSI : Audio Boost 3 , Xtreme Audio DAC
                      ASROCK : Purity Sound

ไม่ได้ต่างจาก sound ปกติทั่วไปเลยหรอครับ ถ้าจะเห็นถึงความต่างก็ต้องเป็น sound card แยกเลยซินะครับ

Comment

ครับ ซื้อ sound card หรือ dac แยกดีกว่าครับ

Comment

Comment

Working...
                          X