Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีต่อคอมกับ Home Teather 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีต่อคอมกับ Home Teather 5.1

คือผมมี Home Theather ของ Philips อยู่ชุดนึง รุ่น HTS3548W [เครื่องเล่น DVD + ลำโพง 5.1] ที่เครื่อง DVD มีช่องเสียบ audio in แบบ 3.5มม. ด้วย ปกติใช้ดูหนังอย่างเดียว ผมใช้จอ Samsung LCD TV 40"

แล้วอยากเอามาต่อกับคอม ผมใช้ Sound Onboard ครับ จะมีทางต่อได้มั้ยครับ ช่องต่อเสียงออกของคอมมีช่องสี ฟ้า เขียว และชมพูครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by BlackMiracle; 24 Oct 2008, 10:26:48.

กระทู้นี้ เหมือนจะหลายรอบแล้ว

หันท้าย แล้วถ่ายรูปมาชัดๆ ได้คำตอบทันที

Comment

แหะๆๆ หลายรอบแล้วหรอ - -

แปปนึงครับ เด๋วถ่ายให้ทั้งหลังเครื่อง DVD และ หลังคอมเลยครับ

Comment

รูปมาแล้วครับ

อันนี้หลังคอมครับ

Comment

โอ้ รูปชักสะใจจอร์จ

ผมเห็นคำว่า digital in ขอดูรูปแจ๊คมันชัดๆหน่อย

แล้วบอกรุ่น mb ท่านมาด้วย เผื่อจะมี digital out

จะได้ใช้สาย digital เส้นเดียวจบ

Comment

ดูจากรูป เดาว่า

DVD เป็น optical in

M/B ดูจากหัวต่อแล้ว บอร์ดน่าจะเก่าพอสมควร ไม่น่าจะมี optical out

ถ้าเป็นตามที่คาด น่าจะต่อไม่ได้

ทางแก้ ซื้อ sound card ที่มี optical out มาต่อ

Comment

มาแล้วครับ รูป digital in

Comment

ดันๆๆๆๆ

Comment

เสร็จโจร

ไปหา soundcard Creative CT4830 มาตัวนึง ตัวละ 500

ต่อ และ set ตามภาพ

Dolby digital และ DTS จาก dvd จะใหลไปถอดเป็น 5.1 ที่ ชุดโฮม

** ฟังเพลง และเล่นเกมส์จะออกแค่ 2 channel นะ

แจ๊คสีเหลือง คือ digital out เิอานี่ไปเสียบ

แล้วเอาสายนี้ ต่อ ไปเข้า digital in

Last edited by battlecruiser; 25 Oct 2008, 00:45:46.

Comment

เมนบอร์ด รุ่นไรล่ะครับ ลองหาข้อมูลดูว่ามีs/pdif outรึเปล่า ถ้ามีก็ไม่ต้องซื้อsoundcard
                    ถ้าไม่มีก็ตามข้างบนครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ทำมาให้อย่างดีเลย อิอิ

ว่าแต่.. ทำไมเวลาเล่นเกมมันออก 2 channel ล่ะครับ ผมเล่นเกมมากกว่าดูหนังอะคับ แหะๆ

อ้อ MB ของผม Asus P5LD2-SE ครับ
                      Last edited by BlackMiracle; 25 Oct 2008, 20:58:09.

Comment

ก็มันไม่ support EAX นี่ครับ
                        เล่นเกมส์ EAX มากกว่าดูหนังจะให้ออก 5.1 หาซาวด์การ์ด X-Fi + ลำโพงคอมจะประหยัดกว่า ไม่งั้นต้องคบกับ AVR ที่มี 5.1Ch in + ลำโพงชุด HT อ่ะครับ

Comment

Working...
                        X