Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ

คือผมใช้ sound card ตัว blaster 5.1 vx อยู่ ๆ ไดร์เวอร์เสียงมันก็หายไปครับ ตอนนี้คอมผมไม่มีเสียงเลย เคยมีอาการแบบนี้สองสามครั้ง
    ปิดเปิดเครื่องใหม่ มันก็มีเสียงปกติครับ แต่นี้ไม่มี ทีนี้กดเข้าโปรแกรม audio center ของมันจากแผ่นที่ลง มันก็ขึ้นthere are no supported audio device ประมาณนี้ครับ

ทั้ง ๆ ที่ปกติผมก็เปิดคอมมาเล่นได้มีเสียงปกติ มาครั้งนี้ไม่มีเสียงเลยครับ แก้แบบเดิม ๆ ก็ไม่ได้ ลองโหลดไดร์เวอร์มันมาก็ลงไม่ได้อีก(ของ win 10 ) ช่วยทีครับ มันเกิดจากอะไร คอมผมมันเสียบ ออนบอร์ดไม่ได้อะครับ ไม่มีเสียงเหมือนกัน ทางร้านบอกว่า ออนบอร์ดน่าจะเสีย ผมเลยซื้อ sound card มาครับ ใช้ได้เกือบจะ 1 ปีแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Sound onboard ลองไปปรับเป็นEnableในBiosยังครับ?

แต่ก่อนผมเคยมีปัญหาเรื่องนี้ ปกติในBiosมันค่าSound onboardมันจะเป็นAutoแต่มันกลับไม่มีเสียง พอเปลี่ยนเป็นEnableก็ใช้ได้ปกติ

Comment

การ์ดหรือบอร์ดอาจจะมีปัญหา ลองถอดมาทำความสะอาดหน้าสัมผัสทองเหลืองดู
      เคสฝุ่นเยอะๆ อะ บางทีฝุ่นมันหลุดเข้าไปได้
      มีการ์ดตัวเก่าผมก็เคยเป็นสรุปการ์ดเสีย
      แต่เวลามันไม่ติด ไม่จำเป็นต้องปิดเปิดคอมใหม่ ไป disable แล้ว enable ใน device manager เอาก็ได้
      Last edited by kittinzaa; 3 Dec 2015, 14:17:42.

Comment

Working...
      X