Announcement

Collapse
No announcement yet.

2zs,Xonar DX,2702,2707 ช่วยเลือกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2zs,Xonar DX,2702,2707 ช่วยเลือกหน่อยครับ

ตอนนี้กำลังดูๆแหล่งกำเนิดเสียงตัวใหม่น่ะครับ(ตอนนี้ใช้4760อยู่) ดูอยู่เรื่อยๆ ได้จังหวะเมื่อไรจะสอย

เล็งๆ 4 ตัวนี้อยู่น่ะครับ Audigy 2zs,Asus Xonar DX,DAC 2702,DAC2707

ทั้งหมดนี้ราคาพอๆกัน

ผมฟังเพลงเป็นหลัก แต่ก็ดูหนังด้วยเหมือนกัน ประมาณ 70:30 ได้ล่ะมั้งครับ

ปกติผมขอคำแนะนำจากคุณ leahlover เรื่อยๆ(ขอบคุณท่าน leahlover ด้วยครับ) ก็พอได้คำแนะนำว่าถ้าเน้นฟังเพลงเป็นหลักน่าจะเล่น DAC

ทีนี้ผมอยากถามว่า DAC เวลาดูหนังมันด้อยกว่า Soundcard อย่างไรบ้างครับ มันจะเสียเปรียบกว่ามากรึเปล่า

แล้วระหว่าง 2zs กับ Xonar DX นี่เป็นยังไงบ้างครับ 2 ตัวนี้เรื่องแนวเสียงความใส รายละเอียดต่างๆ(ผมไม่เน้นเล่นเกมนะครับ ไม่ซีเรียสเรื่องใช้เล่นเกมเลย)

ผมก็ได้ความรู้จากการอ่านกระทู้ในนี้มาบ้าง อยากให้ท่านที่เคยใช้หรือท่านมีความรู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

รบกวนด้วยคร้าบ

Comment

xonar dx ใสครับ รายละเอียดดีพอตัว ออกไปแนวจัดจ้านฟังสนุกมากกว่าครับ

ส่วนdac 2702 ออกแนวสะอาด โปร่งๆ ฟังสบายๆ เพลงช้าๆ โอเคเลย ราคาก็ย่อมเยาดีด้วย (ถ้าหาสาย USB แจ่มๆ ก้คงพอๆกับตัวบน)

ดูหนัง dac มันแย่ตรงที่ ออก หลายch ไม่ได้ มันออกได้แค่2 ch แล้วก็ไม่มี out put เป็น digital ต่างๆ
      มันเลยดูแย่ๆ กับอีกอย่าง ที่มันไม่มีไดร์เวอร์ไว้ปรับอะไรต่างๆ ถ้าใช้แค่2ch กับปรับโปรแกรมเป็นก็ไม่ได้แย่ซักเท่าไหร่

2zs จำเสียงไม่ได้ แต่ไดร์เวอร์ปรับได้เยอะดี

2707 ไม่เคยเล่น แต่เคยได้ยินว่า2702เสียงดีกว่าเล็กน้อย แต่มันก็ถูกกว่า อยู่นิดหน่อยด้วย

จบครับความเห็นส่วนตัว

Comment

ที่เค้าบอกว่า DAC ดูหนังสู้ Soundcard ไม่ได้ คงเป็นเรื่องของ 5.1 ครับ

ถ้าใช้ 2.1 ก็น่าจะไม่เสียเปรียบนะ

Comment

อ่อ ถ้าจะเอาสนใจ dac 2702 pm มาหาผมได้เน้อ *-* มีตัวพิเศษอยู่

Comment

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

ยังหาข้อมูลเรื่อยๆนะครับ ใครเคยใช้ตัว 2zs และ dx ลองเปรียบเทียบให้ดูหน่อยสิครับ

คุณ coolmilkkung เดี๋ยวผมPM ไปคุยด้วยนะครับ ^^"

Comment

ชอบปรับแต่งเสียง zs

ชอบพื้นๆ ไม่ปรับแต่ง dx

Comment

ถ้าฟังเพลงมีเบสเยอะๆ แนะนำ X-FI ครับ ดูหนังนี่ตูมตามเลย

Comment

Originally posted by artoshi View Post
                  ถ้าฟังเพลงมีเบสเยอะๆ แนะนำ X-FI ครับ ดูหนังนี่ตูมตามเลย
                  ขอบคุณครับ แต่ผมชอบแบบชิวๆมากกว่า ไม่ชอบเบสเยอะๆ

ปล..ขอบคุณ คุณcoolmilkkung ด้วยนะครับ สำหรับข้อเสนอ

Comment

ที่ออฟฟิตผมใช้ creative t20 + 2702

แต่เดิม ใช้ t20 กะ ออนบอร์ด ปรับ eq ช่วยเอาทั้ง foobar และก็ ที่ตัวโปรแกรมของซาวน์ ออนบอร์ด
                    เสียงติด ดาร์คนิดๆ อับๆ ทึมๆ เบส อึมครึม เสียงใสนะมีแต่รายละเอียดไม่โผล่ แต่เบสไม่ค่อยแตก

หลังจากใช้ 2702 เข้าไปด้วย
                    อืม........ฟังครั้งแรก เสียงเบาลงไปพอสมควร
                    หันหน้ามองพี่ที่นั่งข้างๆ พี่ๆ เป็นไงบ้าง
                    พี่แกบอกเบสหายไปเลย ผมก็เร่งเบสขึ้น ฟังเสียงดู เบสแตก
                    (อาจเป็นเพราะลำโพงมันเล็กรับเบสได้ไม่มาก)
                    เบสมันมีนะ แต่ไม่เยอะเหมือนเดิม ฟังเพลงสบายๆ โอเค

แต่........รายละเอียดเสียงมากขึ้น ใสมากขึ้นฟังแตกต่างจากเดิมได้แบบสบายๆ
                    ซาวน์สเตท กว้างขึ้นเสียงเหมือยถูกขยายออกซ้ายขวา ปลายแหลมฟังดูยิบๆ เสียงสั่นๆเล็กๆ
                    จับผิดนิดนึงพอฟังออก ตำแหน่งเครื่องดนตรี แยกไม่ออก(หูผมนะ)อาจเป็นเพราะเปิดเสียงเบาไป+เสียงรอบข้างมันเยอะ เลยฟังไม่ออก 55555

อาจตอบไม่ตรงคำถามแต่ส่วนตัวถ้าให้เลือก
                    ถ้าใช้กับ A600II ผมพอใจกับตัว Music sx มากครับ
                    เปลี่ยนสายลำโพงด้วยนะ แหล่มเลย
                    อาจเกินงบไปนิด ^^

Comment

555+ กำลังจะ pm ไปถามเลยครับ ว่าใช้แล้วเป็นไงมั่งตัว 2702 เนี่ย สายลำโพงผมก็ดูๆไว้แล้วล่ะ (ดีไม่ดีอาจได้ตัวเดียวกัน)

วันนั้นไปถามที่เดอะมอลล์บางกะปิ บังเอิญเดินไปเจอ ล่อไปเมตรละ 250บาท เลยไว้ก่อนละกัน - -' ไว้เข้าไปแถวฟอร์จูนค่อยซื้อ

ไม่ลองเอามาเล่นกับ A600II ดูล่ะครับ วันไหนไม่ไ้ด้ไปออฟฟิศน่ะ(ผมจะได้อาศัยผลบุญให้ท่านช่วยเทสด้วย อิอิ)

ปล..ตอนนี้ได้สายสัญญาณมาก่อนซะงั้นน่ะครับ

Comment

ว่างๆเดี๋ยวเอามาเทสครับ ล่าสุดเดี๋ยวเอา ตัว music sx ไปลองกะลำโพง t20 ก่อนครับว่ามันดีไม่ดียังไง
                        ดูชกกันคนละรุ่นไปนิด แต่จะได้ความแตกต่างมาเล่ากันฟังครับ

ปล. ที่ผมตอบไปตัว 2702 ยังไม่พ้นเบิร์นเลยครับ ส่วน sx ผมพ้นเบิร์นไปเยอะมากละ 5555

Comment

55+ งั้นเดี๋ยวเทสไปพร้อมๆกันเลยแล้วกันครับคุณ leahlover พอดีเผลอตัวจองกับท่านนึงที่เอามาปล่อยละ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าไปรับของละ

เสียตังๆๆๆๆๆ

ปล...ขอบคุณทุึกท่าน ทุกความเห็นที่ตอบในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

Comment

dun

Comment

ผมลองมาละ 2702 กะลำโพง A600II

รีวิวคร่าวนะครับ

เทียบข้ามรุ่นกะ music sx นะครับ

เสียง sx เสียงกลางเปิดกว่า แหลมใสกว่า เบสมีกระชับกว่า ไม่มากเท่าที่ควร
                              ส่วนเรื่องรายละเอียดเครื่องดนตรี sx ทำได้ดีกว่าพอสมควร
                              แต่ฟัง 2702 แล้วก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก
                              ถ้าไม่ได้ไปเทียบกับ music sx ซึ่งค่าตัวแพงกว่า 3เท่าได้

แต่ถ้าเทียบกับราคาค่าตัวแล้ว 2702 คุ้มมากๆครับ น่าเล่น แนะนำให้เล่นเลยครับ
                              เบสมีไม่ได้หายไปแต่อย่างใด มีมวลมากขึ้น แต่ฟังแล้วอับนิดๆ (แล้วแต่คนชอบ)

สุดท้าย อย่าไปหวังอะไรกับมันมาก ถ้าจะหวัง dac ให้เปลี่ยนแนวเสียงของลำโพง ท่าทางจะยากหน่อย แต่ถ้ามาเติมเต็มลำโพงละก็ตัว 2702 ใช้ได้ดีทีเดียว ไม่อายใครแน่นอน

เพลงที่ใช้เทสของ ต่าย อรทัยชุดล่าสุด ไฟล์ 192 k
                              ฟังบน foobar

ส่วนที่บอกว่าใช้กับ t20 แล้วเสียงเบสมันหาย สงสัยลำโพงมันง่อยเอง รับเบสได้ไม่ดีพอ เวลาไปเพิ่มเบสมันเลยเบลอครับ

Comment

Working...
                              X