Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการวางลำโพง 2.1 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการวางลำโพง 2.1 หน่อยครับ

คือผมลองค้นหาจาก google ดูแล้วมันก็ไม่ค่อยมีอะครับ

อยากทราบว่าตอนนี้ผมวางถูกหรือยังครับ หรือต้องปรับอะไรบ้าง

ปล. คลิกที่รูปเพื่อดูรูปใหญ่น่ะครับ
    ปล2. subwoofer ข้างล่างผมเอากล่องเราท์เตอร์รองไว้น่ะครับเวลาถูบ้านจะได้ไม่กระแทก แต่ไม่รู้มันจะมีผลอะไรเปล่าครับ
    ปล3. ขออภัยหากรูปไม่ชัด เพราะถ่ายจากโทรศัพท์มือถือ
    Last edited by PoseidonX; 4 Nov 2008, 08:46:49.

ถ้าต้องการมิติที่ดีของเสียงลำโพงตัวซ้ายขวา ก็วางอย่าให้ดอกทวีตเตอร์เหนือหรือต่ำกว่าระดับหูให้ได้ระดับหูเราพอดี ส่วนซับนั่นวางตรงใหนก็ใด้ที่เสียงมันไม่ไม่เบลอ บวม สะท้อน เอาแบบว่าวาง แล้วเสียงมันไม่ระบุตำแหน่งของตัวซับนะครับ ส่วนที่รองซับลองหายางหรือลูกยางแข็งๆมาวางดู เกรงว่าของที่อยู่ในกล่องเราต์เตอร์จะสั่นไปด้วย
    ปล.ซับมันมีจุดวางไม่ตายตัวเหมือนลำโพงตัวซ้ายขวาเท่าไรเพราะมันเป็นเสียงของความถี่ต่ำทิศทางเสียงมันไม่แคบหรือออกแนวตรงเหมือนดอกลำโพงเล็กๆ อย่างทวีตเตอร์

Comment

ลำโพง ซ้าย ขวา แยกจากจอ ข้างละ 1 เมตรหรือ 1 ช่วงแขน แนวระดับกับหูเรา หันลำโพงให้ผ่านหูเราแต่ละข้างไปคับ ส่วน sub ต้องลองขยับเองคับ แต่น่าจะหันเข้ามุมมากกว่า

ส่วน กล่องเราท์เตอร์รองไว้ ไม่อยากแนะนำ หาแท่นอะไรที่เรียบๆแข็งๆหนักๆรองไว้ดีกว่าคับ
      Last edited by cynical; 4 Nov 2008, 11:56:59.

Comment

ถ้่าลำโพงเล็กนี่ไม่ต้องเซตอะไรมากครับ เพราะ scale เสียงมันแคบ แล้วมันไปไม่ไกล ลองหาตำแหน่ง sub วางดีๆ ก็โอเคแล้วครับ

Comment

เอาซับลงสู้พื้นด่วนก่อนrouterจะพัง และทำให้เสียงดีขึ้นด้วย

Comment

ซับมันสั่นเยอะนะครับ วางลงพื้นด่วนลยครับ

Comment

คือ กล่องเร้าท์เตอร์ที่รับอยู่ไม่มีเร้าท์เตอร์นะครับ แต่เป็นกล่องที่ยัดหนังสือพิมใส่เข้าไป แข็งพอสมควร

สามารถใช้แทนพวกของแข็งๆ ได้ไหมอะครับ

แล้ว ทวีตเตอร์นี่ใช่ดอกของลำโพงตัวเล็กปะคับ แล้วที่ให้หันให้เสียงผ่านหูไปนี่ คือหัน 90 องศา ไม่ต้องเอียงเข้าหาตัวหรอครับ

อ้อ ส่วนที่บอกให้ห่....างจากจอ 1 เมตร นี่คงไม่ได้อะคับ เพราะโต๊ะผมมันแคบ ได้แค่เท่าที่เห็น
              Last edited by PoseidonX; 4 Nov 2008, 15:47:42.

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
                คือ กล่องเร้าท์เตอร์ที่รับอยู่ไม่มีเร้าท์เตอร์นะครับ แต่เป็นกล่องที่ยัดหนังสือพิมใส่เข้าไป แข็งพอสมควร

สามารถใช้แทนพวกของแข็งๆ ได้ไหมอะครับ

แล้ว ทวีตเตอร์นี่ใช่ดอกของลำโพงตัวเล็กปะคับ แล้วที่ให้หันให้เสียงผ่านหูไปนี่ คือหัน 90 องศา ไม่ต้องเอียงเข้าหาตัวหรอครับ

อ้อ ส่วนที่บอกให้ห่....างจากจอ 1 เมตร นี่คงไม่ได้อะคับ เพราะโต๊ะผมมันแคบ ได้แค่เท่าที่เห็น
                ผมว่าน่าจะวางบนพื้นสดไเลยดีกว่านะครับ

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post

ครับ ตัวที่ไม่ใช่ซับอ่ะครับ หัน 90 องศา ถ้าชอบเสียงจัดๆ ให้หันหน้าเข้าหากัน กี่องศาก็ตามความพอใจเลยครับ เสียงมันจะจัดขึ้นไปด้วย แล้วแต่คนชอบไม่ชอบ

Comment

sub วางพื้นดีกว่าคับ แล้วที่ผมแนะนำให้ออกจากจอ 1 เมตร นี่ เสียงมันจะได้ไม่รวมกันเป็นกระจุกคับ
                    ผมเอียงประมาณ 42 องศาคับ sound stage จะได้เวทีเสียงและ ความกว้างๆหน่อยคับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคับ ส่วนที่ว่า 90 องศา นี่ จะไว้ตำแหน่ง เช่น ดูหนัง ออกจากหน้าจอไกลๆคับ

ความคิดเห็นส่วนตัวคับ

Comment

ตอนนี้ผมเอาหนังสือ yellowpages มารอง sub แทนกล่องเร้าเตอร์อะครับ มันจะดีขึ้นไหม ที่ต้องรองเพาะว่าเวลาถูพื้นกลัวมันจะไปกระแทกอะครับ

Comment

ตอนนี้ผมเอาหนังสือ yellowpages มารอง sub แทนกล่องเร้าเตอร์อะครับ มันจะดีขึ้นไหม ที่ต้องรองเพาะว่าเวลาถูพื้นกลัวมันจะไปกระแทกอะครับ
                        เอา เสื้อหรือผ้าที่ไม่ใช้แล้วมารองดีกว่าไหมครับ ผมก็ทำอยู่ *-*

Comment

Working...
                        X