Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเซียน capacitor ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเซียน capacitor ทีครับ

พวก elna , nichicon มันมีเกือบทุกเบอร์เลยครับ
    แต่พวก pio รัสเซีย jastzen mundorf มันมีแค่ไม่กี่เบอร์
    อย่าง ผมใช้ elna silmicii 220uf เปลี่ยนเป็น jantzen แต่มันไม่มี 220 มีก้อพวก 1 2.2 4.7uf อะครับ เปลี่ยนแล้วมันจะเป็นยังไงอะครับ

ทำกับอะไร? ที่จุดไหน?
    มันมีเหตุผลว่าชนิดไหนควรอยู่ตรงไหนควรจะค่าเท่าไรน่ะ

Comment

ดูวงจรให้เป็นก่อนว่าซีจุดนั้นใช้งานแบบไหน ซีภายจ่ายไฟ หรือซีคัปปลิ้งสัญญาณเสียง

ซีค่า 220uF น่าจะภาคจ่ายไฟไม่ก็ c output ก่อนออกลำโพง

พวกซีแพงๆ ค่าน้อยเค้าไว้ใส่คั่นทางเดินสัญญาณ ส่วนพวกซีค่าเยอะเกิน 10uF มักจะเป็นภาคจ่ายไฟ

มันไม่ใช่ว่าแค่ใส่ของเทพของแพงแล้วจะดีเสมอไป ต้องเลือกใช้ของให้ถูกจุดด้วย บางจุดใช้ของพื้นๆแต่เสียงดีกว่าของแพงๆก็มี

Comment

Nichicon ES (Bipolar) ก็มีหนิครับ ที่ NPE เป็น C กระป๋องไม่มีขั่ว เสียงใช้ได้เลยนะครับ ถ้าชอบเสียงร้องใสๆ เปิดๆ รายละเอียดดีๆ

C หางหนู ค่าเยอะๆนี่ตัวใหญ่ว๊ากกกกกก อ่ะครับ ราคานี่คงจะหลายพันเลย 220uf อ่ะ ปกติจะเจอค่า 0.1uf - 22uf,47uf

Comment

Working...
        X