Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงการทำงานของ EAC sample offset/Accurate Rip ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงการทำงานของ EAC sample offset/Accurate Rip ครับ

เวลา่ผม RIP CD ด้วย EAC

ปกติแล้ว ผมจะใช้ Accurate Rip ตามที่ชาวโลกใช้กัน
    โดยใช้ keydisc calibrate blah blah... เอาเป็นว่าไม่ผิดหรอก(มั้งนะ)

ผมมี 2 drive LG HL-DT-STDVD-RAM GSA-H55N / Pioneer DVR-116

setting ตามนี้เลยทั้ง 2 drive

Read mode : Secure
    Utilize accurate stream : Yes
    Defeat audio cache : Yes
    Make use of C2 pointers : No

Read offset correction : 102/96
    Overread into Lead-In and Lead-Out : Yes
    Fill up missing offset samples with silence : Yes
    Delete leading and trailing silent blocks : No
    Null samples used in CRC calculations : Yes

All tracks accurately ripped
    No errors occurred

ผมก็ลองเล่นๆไป

ถ้าเอา Flac/Wave ที่ rip มาตาม setting ด้านบน ไป bit compare กับ CDต้นฉบับ ใน Foobar2000

มันจะไม่ตรงกับต้นฉบับ

แต่....

เมื่อไม่ได้ใช้ Accurate Rip +ใส่ค่า Read sample Offset เป็น 0 แล้ว เอา Flac/Wave ไป bit compare กับ CDต้นฉบับ ใน Foobar2000

มันจะตรงกัน !!! ????

*ทดสอบกับdriveทั้ง2ตัว และหลายๆแผ่น ทั้งแผ่นนอกและแผ่นไทย ไม่มีรอยครับ *

ตกลงว่า ไอ้ Read sample offset / Accurate Rip เนี่ยมันยังไงของมัน?????

-คือมันทำงานอะไรของมัน(วะ)ครับ ถ้ามันไม่ตรงแล้วจะเปิดใช้ทำำแมวอะไร แล้วมันดียังไงครับ

-คือผมเข้าใจหลักการของมันแบบนี้ ไม่รู้ถูกไหม??

accurate rip มันจะเทียบผลการrip แผ่นผมกับแผ่นของคนอื่นที่มีใน database

Read sample offset มันจะหาความเพี้ยนของ Drive(หัวอ่านมั้ง)ที่ผมมีกับ data base ของมันและเทียบกับ drive ของคนอื่นที่มันมีข้อมูล ด้วยCD3แผ่นที่ได้ค่าตรงกัน แล้วset offset ให้ถูกต้อง

-แล้วถ้าผมเดาเอาว่า ไอ้ track ที่ rip มา แล้วbit compare ไม่ตรงกับ CD ต้นฉบับของผม
    แปลว่า มันแก้ไขให้ตรงกับที่ควรจะเป็น(CDของชาวโลกคนอื่น) เวลาใช้foobarที่ไม่มีการ offset drive มาอ่าน มันก็เลยไม่ตรงกัน รึเปล่า?????? ถ้าเอา drive ที่ offset เป็น 0 หรือ program ที่รู้จักการ offset มาอ่าน มันถึงจะตรง ?????

พอเหอะ ยิ่งพิมพ์ยิ่งงงเอง อ่านแล้วก็งงเนอะ

ช่วยหน่อยครับพี่น้อง มันคาใจ

ถ้า setting นั้น ข้อมูลตรงกับ บนแผ่น

และ โปรแกรมอื่นๆ เช่น soundforce / itune ก็ rip ได้ตรงกับ ไฟล์นั้น เป็นใช้ได้

Comment

ขอบคุณครับท่านเรือ

ถ้างั้นไอ้ drive sample offset/Accurate rip มันจะมีไว้ทำไมล่ะครับ????
      ถ้ามัน rip ออกมาแล้วไม่ตรงกับต้นฉบับ

Comment

เอ้า ดันไป

อยากรู้แบบละเอียดน่ะครับ

Comment

T_T

ลองดันอีกซักที

Comment

Working...
          X