Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามคนที่ีเคยใช้ลำโพง DIVOOM VOOMBOX-OUTDOOR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามคนที่ีเคยใช้ลำโพง DIVOOM VOOMBOX-OUTDOOR

พอดีผมซื้อมาแล้วได้ลำโพงไม่ตรงตามรุ่นที่รีวิวไว้
    - ตามรูปตำแหน่งลำโพงเสียงกลาง 2 ดอก จะอยู่ด้านหน้า แหลมอยู่กลางระหว่างเสียงกลาง (ดอกหลอกหรือเปล่าครับ)
    พาสซีฟจะอยู่ด้านหลัง 2 แต่ผมได้ลำโพงเสียงกลางสลับหน้าหลังกันครับ ก็เลยได้ลำโพงที่มีเสียงดังได้ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
    อยากจะทราบท่านที่เคยใช้ลำโพงรุ่นนี้ ส่วนใหญ่จะได้แบบไหนครับ แบบตามรูปเลย หรือได้แบบของผม ดอกแหลมของผมจะค้อน
    ไปอยู่ทางมุมบน แต่ไม่มีเสียงออก เข้าใจเลยดอกหลอกแน่นอน แปลว่าเสียงกลางเป็นแบบฟลูเร้นท์

ไม่ใช่ว่าเสียงมันไม่ดีนะครับ แต่ผมลองฟังเทียบกับลำโพงทั่วไปที่ดอกอยู่ด้านหน้า 2 ดอก โทนเสียงจะอิ่มหนากว่า
    โดยเฉพาะเสียงร้องอะครับ แต่ตัวที่ผมได้รู้สึกเสียงมันกระจายไป เลยรู้สึกว่ามันจะติดบางไปนิดครับ
    แต่ถ้าตั้งไว้กลางห้องนี้แจ่มเลย

สรุป ซื้อมาเล่นทั้ง 2 รุ่นเลยครับ จบข่าว 555

1. รุ่น 1 เสียงร้องชัด โปร่งใสกิ๊ง ฟังเสียงร้อง+ชิ้นดนตรีฟินเลย เบสพอมีนิดๆ รุ่นนี้ไม่เน้นเบสครับ
    2. รุ่น 2 เสียงร้องอิ่มและรายละเอียดดี แต่จะใสน้อยกว่ารุ่น 1 นิดหน่อย ส่วนเบสจะนุ่มลึกฟังมันส์
    เสียงกระจายรอบทิศทาง
    Last edited by toolpak; 15 Mar 2016, 19:58:23.

ไม่เคยไช้แฮะ

ซื้อมาจากร้านที่มีความน่าเชื่อถือหรือเปล่าครับ

Comment

ดอกลำโพงเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

http://www.divoom.com/product/voombox-outdoor.html

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ไม่เคยไช้แฮะ

ซื้อมาจากร้านที่มีความน่าเชื่อถือหรือเปล่าครับ
        ผมซื้อมาจาก JIB ครับ

Originally posted by kaikimao View Post
        ดอกลำโพงเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

http://www.divoom.com/product/voombox-outdoor.html
        ใช่เลยครับ

Comment

Originally posted by toolpak View Post
          ...
          ใช่เลยครับ
          Review ที่ท่านไปดูมา เค้าน่าจะลงข้อมูลผิดครับ (เหมือนๆ ใน รูป+review เก่าๆ ที่ดูมาจะเป็นอีกรุ่นนึง - ไม่มั่นใจชื่อรุ่น)

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
            Review ที่ท่านไปดูมา เค้าน่าจะลงข้อมูลผิดครับ (เหมือนๆ ใน รูป+review เก่าๆ ที่ดูมาจะเป็นอีกรุ่นนึง - ไม่มั่นใจชื่อรุ่น)
            เศร้าใจเลยครับ ตั้งใจซื้อ เพราะรีวิวโดยเฉพาะเลย

Comment

Originally posted by toolpak View Post

พอดีผมซื้อมาแล้วได้ลำโพงไม่ตรงตามรุ่นที่รีวิวไว้
              - ตามรูปตำแหน่งลำโพงเสียงกลาง 2 ดอก จะอยู่ด้านหน้า แหลมอยู่กลางระหว่างเสียงกลาง (ดอกหลอกหรือเปล่าครับ)
              พาสซีฟจะอยู่ด้านหลัง 2 แต่ผมได้ลำโพงเสียงกลางสลับหน้าหลังกันครับ ก็เลยได้ลำโพงที่มีเสียงดังได้ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
              อยากจะทราบท่านที่เคยใช้ลำโพงรุ่นนี้ ส่วนใหญ่จะได้แบบไหนครับ แบบตามรูปเลย หรือได้แบบของผม ดอกแหลมของผมจะค้อน
              ไปอยู่ทางมุมบน แต่ไม่มีเสียงออก เข้าใจเลยดอกหลอกแน่นอน แปลว่าเสียงกลางเป็นแบบฟลูเร้นท์

ไม่ใช่ว่าเสียงมันไม่ดีนะครับ แต่ผมลองฟังเทียบกับลำโพงทั่วไปที่ดอกอยู่ด้านหน้า 2 ดอก โทนเสียงจะอิ่มหนากว่า
              โดยเฉพาะเสียงร้องอะครับ แต่ตัวที่ผมได้รู้สึกเสียงมันกระจายไป เลยรู้สึกว่ามันจะติดบางไปนิดครับ
              แต่ถ้าตั้งไว้กลางห้องนี้แจ่มเลย
              ดูรีวิวมองผ่านตระแกรงตัวนี้เป็นตัวเดียวกับกระทู้แรกเลย ทวิสเตอร์อยู่กลาง
              http://www.cnet.com/products/divoom-voombox-outdoor/

Comment

... ลำโพง 2 ด้าน เป็นตัว 2nd Generation ครับ ส่วนเรื่องเสียงยังไม่เคยเทียบกัน

NEW* Power by the 15 watts of unparalleled audio power, enjoy the true 360 surround sound at any direction.
                Last edited by bangna2002; 2 Mar 2016, 23:35:01.

Comment

ถ้ามองแง่การไช้งานก็ถูกของเค้านะครับ ลำโพงเอาไปไช้ที่โล่ง เสียงรอบทิศทางน่าจะมีประโยชน์มากกว่า

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้การใช้งาน Ok แล้วครับ เสียงกระจายรอบทิศทาง ใสโปร่งดี คุ้มค่ามากครับ

Comment

ที่ท่านจับมาเป็น 2nd ครับ ดอกมันจะอยู่กันคนละด้านแล้ว แต่รูปที่เอามาลงมัน 1st gen ดอกอยู่ด้านเดียวกัน ผมมี 1st gen อยู่ เท่าที่ฟัง เสียงแหลมนั้นออกจริงๆ ไม่ได้ดอกหลอกแน่นอน เพราะลองแนบหูฟังแล้วแสบหูกว่าตรงที่ full range อยู่ แปลว่าไม่ดอกหลอก ส่วน 2nd gen ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยฟัง

Comment

ผมลองเอาหูแนบฟังดีๆแล้ว มันจะมีดอกแหลมมาให้ 2 ด้านครับ ด้านหน้าผมฟังแล้วไม่มีเสียงแหลมออก แต่ด้านหลังเสียงแหลมออกครับ กระจายออกทั้งหน้าและหลังเลย
                        แปลว่า ดอกไม่ได้หลอกครับ ผมก็ตกใจให้มาทำไมตั้ง 2 ดอก กับราคาไม่ถึง 2000 ถือว่าคุ้มมากๆ

Comment

1500 บาท ผมซื้อที่ลาซา.. รุ่นแรก ทวีเตอร์กลาง วูฟเฟอร์ 2 ด้านหลัง เสียงออกหมดครับ ตัวช่วยเพิ่มเบสอีก 2 ดอก ด้านหลัง
                          ลำโพงที่เล่นได้ดังพอควร ดีที่กันน้ำ เสียงใช้ได้ นี่ถ้ามันยัดช่องอ่านการ์ด หรือ FM ง่ายๆ มา ไร้เทียมทานได้เลยราคานี้
                          ไม่ชอบที่เดียวฝายางปิดช่องต่อจะแงะยากไปไหน ผมไม่มีเล็บ 55+ แต่ก็ดีนะแน่นแล้วกันน้ำแน่นอนขึ้น

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                            1500 บาท ผมซื้อที่ลาซา.. รุ่นแรก ทวีเตอร์กลาง วูฟเฟอร์ 2 ด้านหลัง เสียงออกหมดครับ ตัวช่วยเพิ่มเบสอีก 2 ดอก ด้านหลัง
                            ลำโพงที่เล่นได้ดังพอควร ดีที่กันน้ำ เสียงใช้ได้ นี่ถ้ามันยัดช่องอ่านการ์ด หรือ FM ง่ายๆ มา ไร้เทียมทานได้เลยราคานี้
                            ไม่ชอบที่เดียวฝายางปิดช่องต่อจะแงะยากไปไหน ผมไม่มีเล็บ 55+ แต่ก็ดีนะแน่นแล้วกันน้ำแน่นอนขึ้น
                            ผมหารุ่นแรกมาลองเล่นแล้วครับ รู้สึกได้เลยรุ่นแรกจะใสโปร่งกว่า เบสจะนุ่มๆชิวๆ ไม่เน้นเบส
                            ส่วนรุ่น 2 กลางอิ่มหนา เบสนุ่มลึก หนักกว่ารุ่นแรกชัดเจนเลยครับ เสียงกังวาล ความใสจะเป็นรองรุ่นแรกนิดหน่อยครับ
                            และถ้ายัดฟังก์ชั่นมาครบ จะเป็นลำโพงที่คุ้มสุดๆเลยครับ

Comment

Working...
                            X