Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้เรื่อง ใช้ Dual band access point ขยายสัญญาณ จาก Single band router

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้เรื่อง ใช้ Dual band access point ขยายสัญญาณ จาก Single band router

ตอนนี้ใช้ internet fiber optic ของ 3ิbb อยู่ router เป็นตัวแถมมา all in one..Huawei HG8245
    และต่อเชื่อม access point อีก 2 ตัว เป็นตัวเก่าแล้ว Zyxel G750S ทั้ง 2 ตัว กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนตัวนี้ค่ะ
    มองๆ Tenda F1203 อยู่ ซึ่งเป็น Dual band เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น 555
    อยากสอบถามค่ะ
    1. กรณีที่ตัว modem router เราเป็น single band แบบตัวที่ใช้อยู่นี่ แล้วเราใช้ Access Point เป็น Dual band จะได้ไม๊ค่ะ
    2. ตัว Tenda F1203 นี้ รองรับความเร็วเชื่อมต่อสูงสุด 1200 Mbps (300Mbps สำหรับ 2.4Ghz และ 876Mbps สำหรับ 5.0Ghz) ซึ่งมากกว่าตัว Modem router ไม่ทราบว่าถ้าใช้แล้ว ประสิทธิภาพจะไม่ถึงตามสเปค รึเปล่าค่ะ เพราะ ตัว Huawei HG8245 จะรองรับน้อยกว่า หรือว่าไม่เกี่ยวกัน

รบกวนด้วยค่ะ

Originally posted by pilaluck View Post
    ตอนนี้ใช้ internet fiber optic ของ 3ิbb อยู่ router เป็นตัวแถมมา all in one..Huawei HG8245 <<AIO ที่จัดการทุกอย่างในระบบนะ....
    และต่อเชื่อม access point อีก 2 ตัว เป็นตัวเก่าแล้ว Zyxel G750S ทั้ง 2 ตัว กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนตัวนี้ค่ะ <<< AP ที่ต่อออกมาจาก AIO นะ....
    มองๆ Tenda F1203 อยู่ ซึ่งเป็น Dual band เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น 555 <<< นี้คือ W/L Router นะ มิใช่ AIO
    อยากสอบถามค่ะ
    1. กรณีที่ตัว modem router เราเป็น single band แบบตัวที่ใช้อยู่นี่ แล้วเราใช้ Access Point เป็น Dual band จะได้ไม๊ค่ะ
    2. ตัว Tenda F1203 นี้ รองรับความเร็วเชื่อมต่อสูงสุด 1200 Mbps (300Mbps สำหรับ 2.4Ghz และ 876Mbps สำหรับ 5.0Ghz) ซึ่งมากกว่าตัว Modem router ไม่ทราบว่าถ้าใช้แล้ว ประสิทธิภาพจะไม่ถึงตามสเปค รึเปล่าค่ะ เพราะ ตัว Huawei HG8245 จะรองรับน้อยกว่า หรือว่าไม่เกี่ยวกัน

รบกวนด้วยค่ะ
    สงสัยจะเข้าใจผิดไปบางอย่างนะครับ.......
    1......ตัว AP จะ 1หรือ 2 หรือ 3 แบนก็ช่างมันไม่ได้มีผลอะไรเลยกะตัว Router ....อันนี้ตามสะดวกได้เลยอยาากได้ตัวไหน แบบไหนมาเป็น AP ในระบบ.....
    2......"ไม่ทราบว่าถ้าใช้แล้ว ประสิทธิภาพจะไม่ถึงตามสเปค" อันนี้ต้องบอกเลยว่าจะเต็มงานหรือไม่มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่นำมาเชื่อมต่อในระบบด้วยครับ ต้องเข้าใจด้วยนะ 2.4GHz และ 5GHz แยกจากกันไม่ได้เอามารวมกันต้องเลือกใช้งานอย่างใดอย่างหนึ่ง หากท่านเอาอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อด้วย 2.4GHz ที่ 150Mb ล่ะมันก็ไม่เต็ม 300Mb ตามที่ต้องหรือหากว่าอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อเป็น 5GHz ที่600Mb ล่ะ.......ใช้เต็มหรือไม่มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ทั้งหมดที่นำมาเชื่อมต่อด้วยครับ จะบอกโต้งๆเลยมันบอกไม่ได้.........
    "เพราะ ตัว Huawei HG8245 จะรองรับน้อยกว่า หรือว่าไม่เกี่ยวกัน" <<< อันนี้คงงงกะการทำงานของอุปกรณ์ในระบบนะครับ ....

ลักษณะการเชื่อต่อในระบบของท่านนะ เดาว่าน่าจะเป็นเช่นนี้...
    HG8245 (Router) >>>>> FH307 (AP 2.4/5GHz)....

Comment

ขอโทษด้วยค่ะ อาจจะเขียนคำถามงง (หรือเข้าใจงงเอง) 555(
      คือแบบนี้ค่ะ ตัว Modem Router เป็นตัวที่แถมมาจาก 3BB ที่บอกอ่ะค่ะ
      แยก AP มา สองตัว ตอนนี้ใช้ Zyxel อยู่ เห็นว่ามันใช้มานานแล้ว สัญญาณก็ค่อนข้างไม่ค่อยดีแล้วค่ะ จะเปลี่ยน
      มองๆ Tenda F1203 อยู่ เอามาแทน AP ที่ใช้ แบบนี้จะได้ไม๊ค่ะ เพราะเป็น Dual band
      คือ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ค่ะ เห็นว่าตัว Hauwei เป็น 2.4GH อย่างเดียว ถ้าเอา AP ที่เป็นทั้ง 2.4 และ 5 มาต่อ มันจะได้ไม๊
      (อันนี้ถามแบบโง่ๆ เลยค่ะ)
      แต่เท่าที่คุณ bananaproject ตอบมา ก็น่าจะไม่เกี่ยวกัน น่าจะใช้ได้เนอะ...

Comment

ต่อได้เลยครับ ไม่เกี่ยวกัน

Comment

Tenda F1203 RAM น้อยไปหน่อย

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
            Tenda F1203 RAM น้อยไปหน่อย
            งั้นพี่ช่วยโมให้ Ram มันเยอะๆได้ใหมค๊ะ.....<<< เน้น "ค๊ะ".............

Comment

Originally posted by pilaluck View Post
              ขอโทษด้วยค่ะ อาจจะเขียนคำถามงง (หรือเข้าใจงงเอง) 555(
              คือแบบนี้ค่ะ ตัว Modem Router เป็นตัวที่แถมมาจาก 3BB ที่บอกอ่ะค่ะ
              แยก AP มา สองตัว ตอนนี้ใช้ Zyxel อยู่ เห็นว่ามันใช้มานานแล้ว สัญญาณก็ค่อนข้างไม่ค่อยดีแล้วค่ะ จะเปลี่ยน
              มองๆ Tenda F1203 อยู่ เอามาแทน AP ที่ใช้ แบบนี้จะได้ไม๊ค่ะ เพราะเป็น Dual band
              คือ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ค่ะ เห็นว่าตัว Hauwei เป็น 2.4GH อย่างเดียว ถ้าเอา AP ที่เป็นทั้ง 2.4 และ 5 มาต่อ มันจะได้ไม๊
              (อันนี้ถามแบบโง่ๆ เลยค่ะ)
              แต่เท่าที่คุณ bananaproject ตอบมา ก็น่าจะไม่เกี่ยวกัน น่าจะใช้ได้เนอะ...
              ใช้ได้ ใช่เถอะะะะะะะ........แต่จะให้ให้คุ้มอ่ะ.....ตัวที่เช่ามาปรับ บริท ซ่ะ..แล้วให้ FH1203 มาทำงาน Router แทน.... Function ต่างๆที่ FH1203 จะได้ทำงานครบๆ....เอามาต่อ AP อย่างเดียวมันเสียของ จะต่อ AP อย่างเดียวแบบไม่แพงมองๆหา D-Link AC750 ก็ได้ล่ะนิ...พันนิดๆเอง...

Comment

้เรียนคุณ pilaluck

TP-LINK ขออนุญาตเข้ามาแนะนำอุปกรณ์ประเภท Wireless Router ที่สามารถทำงานได้ 2 ย่านความถี่ แบบ AC1200 นะครับ ซึ่งจะเป็นรุ่น Archer C50 ตัวนี้

http://www.tp-link.co.th/products/de...rcher-C50.html

หรืออีกตัวเป็น AC750 จะเป็นรุ่น Archer C20 นะครับ

http://www.tp-link.co.th/products/de...rcher-C20.html

ทั้ง 2 รุ่นนี้สามารถใช้งานในโหมดของ Wireless Router ได้ หรือจะเป็น Access Point ก็ได้นะครับ

หากมีข้อสงสัยสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ TP-LINK Call Center โทร. 0-2440-0029 ได้ในวันจันทร์-เสาร์ เวลา 08.30-17.30 น. ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะค่ะ...กราบงามๆ..

Comment

Working...
                  X