Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามการตั้งค่าต่างๆหน่อยคับ ตอนนี้เซ็ตมั่วหมดละคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามการตั้งค่าต่างๆหน่อยคับ ตอนนี้เซ็ตมั่วหมดละคับ

ผมใช้ชุดโฮมต่อพาสทรูจากคอมเข้าavrแต่ตอนนี้สับสนเรื่องการตั้งค่าต่างๆมากเลยคับเลยอยากสอบถามท่านผู้รู้หน่อยคับ
    1.ผมนั่งใกล้ลำโพงมากเลยนะคับ อย่างคู่หน้า***งจากผม 1.50 เซอราวน์ประมาณ 1 เมตร ควรตั้งค่าลำโพงแบบไหนดีคับ
    2.ห้องผมขนาดเล็กมากประมาณ 12 ตรม. ดูหนังเหมือนเสียงเบสมันไม่ค่อยเข้าตัวผมควรจะไปตั้งค่ายังไงคับ ตู้ซับผมวางระหว่างลำโพงเซนเตอร์กับคู่หน้าซ้ายคับ
    3.จุดตัดครอสผมควรตัดแบบไหนดีคับระหว่างตามสเปคลำโพงหรือแบบThx อยากได้เบสแน่นๆ และบรรยากาศโอบล้อมดีๆ
    นี่สเปคเครื่องผมนะคับ
    Avr marantz sr 6008
    คู่หน้า Klipsch RP150M
    เซ็นเตอร์ Klipsch RP250C
    เซอร์ราวน์ Klipsch Synergy S20
    ซับ Klipsch R10SW
    คู่หน้า
    [IMG][/IMG]
    เซนเตอร์
    [IMG][/IMG]
    เซอราวด์
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    Last edited by A.pato; 1 Aug 2016, 10:14:44.

ลองใช้ไมค์เซ็ตเสียงตั้งค่าดูก่อนครับ

พื้นที่จำกัดแบบนี้อาจจะเซ็ตลำบากหน่อย

Comment

Originally posted by osxp View Post
      ลองใช้ไมค์เซ็ตเสียงตั้งค่าดูก่อนครับ

พื้นที่จำกัดแบบนี้อาจจะเซ็ตลำบากหน่อย
      คับผมตั้งไมค์เสียงมันโอเคเลยคับแต่เสียตรงซับ เหมือนเสียงมันแผ่ๆ ไม่ค่อยเป็นลูกๆคับไม่ทราบว่าการหาตำแหน่งและปรับซับต้องทำไงคับ ตอนนี้ผมตั้งเป็น small หมดแล้วก็ตัด80ทุกตัวที่ซับตัด 90 lfe+main คับ
      ผมถามอีกอย่างคับ marantz sr6008 กับ sr5009 ตัวไหนดีกว่ากันคับ เพราะตอนนี้มีอยู่ทั้งคู่ว่าจะขายตัวนึงคับ
      Last edited by A.pato; 1 Aug 2016, 12:42:35.

Comment

ปกติ sub ตู้เปิด เสียงจะออกเป็นลูกสู้ sub ตู้ปิดไม่ได้อยู่แล้วครับ

ที่พอทำได้ก็คือ ต้องลองย้ายจุดตั้ง sub ไปยังจุดอื่นๆ หรือหันหน้า sub ไปยังทิศต่างๆ

ว่าแต่ ทั้ง sub กับลำโพงพ้นเบิร์นซัก 100 ชั่วโมงรึยังครับ

Comment

ซับน่าจะยังคับ แต่ลำโพงคงเลยแล้วคับ เพราะซื้อมือ 2 มา เซนเตอร์ sr6008 คู่หน้า มือสอง คับ

Comment

รอให้พ้นเบิร์นดูก่อนครับ

วิธีหาจุดวาง sub อย่างง่าย ก็คือยก sub มาตั้งตรงที่จุดนั่งฟัง

เปิดเพลงหรือเสียงความถี่ต่ำ แล้วคลานไปตามพื้นห้องคอยฟังเสียง หาจุดที่เสียงจาก sub ดังที่สุด แล้วเอา sub ไปวางที่จุดนั้น

แต่จุดนั้น อาจจะไม่สะดวกที่จะตั้ง sub ก็ได้

พื้นที่จำกัดแบบนี้ ก็คงได้แค่ขยับ หันไปหันมา ตามจุดที่สามารถจะวางได้ นั่นแหละครับ

ป.ล. น่าเก็บ SR6008 ไว้มากกว่า เพราะเป็นรุ่นสูงกว่า ภาค Amp ดีกว่าครับ

ส่วน SR5009 จะรุ่นใหม่กว่า option เยอะกว่านิดนึง

Comment

Originally posted by osxp View Post
              รอให้พ้นเบิร์นดูก่อนครับ

วิธีหาจุดวาง sub อย่างง่าย ก็คือยก sub มาตั้งตรงที่จุดนั่งฟัง

เปิดเพลงหรือเสียงความถี่ต่ำ แล้วคลานไปตามพื้นห้องคอยฟังเสียง หาจุดที่เสียงจาก sub ดังที่สุด แล้วเอา sub ไปวางที่จุดนั้น

แต่จุดนั้น อาจจะไม่สะดวกที่จะตั้ง sub ก็ได้

พื้นที่จำกัดแบบนี้ ก็คงได้แค่ขยับ หันไปหันมา ตามจุดที่สามารถจะวางได้ นั่นแหละครับ

ป.ล. น่าเก็บ SR6008 ไว้มากกว่า เพราะเป็นรุ่นสูงกว่า ภาค Amp ดีกว่าครับ

ส่วน SR5009 จะรุ่นใหม่กว่า option เยอะกว่านิดนึง
              คับผมตอนนี้เริ่มเข้าท่าละคับ เบสมาเป็นลูกเสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยินคับผมตั้งดังนี้
              ฟร้อนท์ เซนเตอร์ ผมตั้งเป็น Large ตัดครอสที่ F 60 C 80 S 80 ที่ซับตัด 90 LFE+Main ไม่รู้ถูกไหม แต่เสียงโอเคเลยคับ เบสไม่แผ่ ออกเป็นลูกๆ เลย ^^

Comment

Originally posted by A.pato View Post
                คับผมตอนนี้เริ่มเข้าท่าละคับ เบสมาเป็นลูกเสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยินคับผมตั้งดังนี้
                ฟร้อนท์ เซนเตอร์ ผมตั้งเป็น Large ตัดครอสที่ F 60 C 80 S 80 ที่ซับตัด 90 LFE+Main ไม่รู้ถูกไหม แต่เสียงโอเคเลยคับ เบสไม่แผ่ ออกเป็นลูกๆ เลย ^^
                ตามที่ผมอธิบายไว้อีกเว็บนั่นแหละครับ

ปรับ LFE + Main เสียงออกลำโพงครบทุกความถี่ แล้วมี sub มาเสริมอีกที

ถ้าปรับถูกใจแล้ว ก็เอาตามนั้นเลยครับ

Comment

ตามที่ผมอธิบายไว้อีกเว็บนั่นแหละครับ

ปรับ LFE + Main เสียงออกลำโพงครบทุกความถี่ แล้วมี sub มาเสริมอีกที

ถ้าปรับถูกใจแล้ว ก็เอาตามนั้นเลยครับ
                  แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่แล้วคับ ภาพไม่เต็มจอ ผมใช้ potplayer คับ ไฟล์นี้ 30กว่าGb ทำยังไงให้เต็มจอคับ
                  [IMG][/IMG]

Comment

กด Alt + enter ครับ

ถ้าสัดส่วนเพี้ยนก็ไปเลือก Stretch by Keeping ratio

หรือเลือก ratio เป็น 2.35:1

Comment

ตั้งแบบนี้ ต้อง ลำโพงขนาดไม่ต้องใหญ่มาก หาขาตั้งไม่ต้องสูงมากมาวาง จะเซตง่ายกว่ากันเยอะเลย

WHARFEDALE DX-1 HCP

Comment

Originally posted by lookchid View Post
                        ตั้งแบบนี้ ต้อง ลำโพงขนาดไม่ต้องใหญ่มาก หาขาตั้งไม่ต้องสูงมากมาวาง จะเซตง่ายกว่ากันเยอะเลย

WHARFEDALE DX-1 HCP

ผมก็เพิ่งปล่อยชุด quintet v ไปมาเล่นชุดนี้ละคับ เสียงคนละเรื่องเลยคับ ตอนนี้เซทได้ค่อนข้างพอใจละคับ

Comment

จุดตัดครอสเอาไว้ทีหลังเลยฮะ
                          ตำแหน่งลำโพงก่อน แต่ผมเข้าใจว่าลำบาก
                          ซึ่งจริงๆแล้วขุกชุดที่น้าใช้ ผมว่าใช้ผิดประเภทฮะ แต่ไม่เป็นไรซื้อมาแล้ว
                          ลองเซ็ตดีๆ อาจจะลงตัวได้ เพราะเรื่องตำแหน่งลำโพงเป็นอะไรที่ซับซ้อนและทำยากมากๆ

เรื่องซับเองอาจจะเหมาะกับด้านข้างหรือด้านหลังก็ได้
                          นี่คือความยากของการเซ็ตซับกับชุด 5.1
                          ปล.ภาพที่ไม่เต็มจอต้องดูตัวหนังด้วยว่ามาเป็นอัตราส่วนเท่าไหร่
                          ถ้ามา 16:9 ก็ดูให้เต็มไม่ได้ ต้องเหลือขอบด้านข้างแน่นอน
                          ส่วนพวกที่มาเป็น 21:9 ในหลายๆไฟล์ก็ทำขอบดำทั้งบนและล่างเพื่อเปิดกับจอ 16:9
                          การเลือกใช้จอ 21:9 ก็อาจจะมีปัญหาตรงนี้นิดนึงครับ

Comment

Working...
                          X