Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเครื่องเสียงกับไฟบ้านครับ แก้ยังไงดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเครื่องเสียงกับไฟบ้านครับ แก้ยังไงดี?

คือผมใช้คอมต่อฟังเพลงผ่านอินทริเกรตแอมป์ออกลำโพงครับ มีปัญหาคือ เวลาที่ฟังเพลงอยู่ ถ้ามีคนเปิดปิดไฟ หรือปั๊มน้ำ หรือคอมเพรสเซอร์ตู้เย็นทำงาน จะมีเสียงปึ๊กปั๊กออกทางลำโพงด้วย
    แบบว่าถ้ากดปิดไฟทีนึงก็ดังทีนึง บางทีก็ไม่ดัง แต่ส่วนมากจะดังครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณมาก
    ป.ล. บ้านผมมีสายดินครับ เป็นปลั๊ก 3 รู แต่เป็นสายดินต่อรวมกันทั้งบ้านจากตู้เมนลงไป แต่ปลั๊กแอมป์เป็นสองรูธรรมดาและไม่ได้ต่อสายดินให้แอมป์ครับ

1. ลองซื้อฟอยทองแดงมาติดด้านในเคส Amp ดูครับอันนี้แก้แรงแม่เหล็กจากบัลลาสต์
    2. Emi Filter ปกติมันมีในตัวอยู่แล้วถ้าไม่มีก็ schaffner two-stage
    3. ไฟเข้าบ้านไม่พอหรือป่าวครับอันนี้หนักอันนี้สังเกตุเวลาเราใช้ไฟจากอะไรบ้างอย่างแล้วรู้สึกไฟทั้งบ้านมันเหมือนหรีลงแวบๆ

Comment

Originally posted by Zashiki View Post
      1. ลองซื้อฟอยทองแดงมาติดด้านในเคส Amp ดูครับอันนี้แก้แรงแม่เหล็กจากบัลลาสต์
      2. Emi Filter ปกติมันมีในตัวอยู่แล้วถ้าไม่มีก็ schaffner two-stage
      3. ไฟเข้าบ้านไม่พอหรือป่าวครับอันนี้หนักอันนี้สังเกตุเวลาเราใช้ไฟจากอะไรบ้างอย่างแล้วรู้สึกไฟทั้งบ้านมันเหมือนหรีลงแวบๆ
      ขอบคุณครับ ข้อ 1-2 เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ
      ข้อ 3 นี่เท่าที่สังเกตไม่มีอาการครับ สว่างปกติ

Comment

ไม่ทราบว่า schaffner two-stage นี่หาซื้อได้จากไหนครับ ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไปมีขายมั้ย

Comment

ลองไล่ดูที่ละจุดก่อน หาว่ามันโดนรบกวนที่จุดไหนกันแน่ครับ

เพราะ EMI Noise นอกจากจะมาทางสายไฟได้แล้ว มันยังผ่านเข้ามาทางอากาศได้โดยตรงด้วย

ถ้าสายสัญญาณชีลด์มาไม่ดี ก็โดนรบกวนได้ง่ายๆ

ส่วนเรื่องสายดิน ถ้าที่คอมพ์ต่อสายดินอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องต่อที่ amp อีก

ยังไงก็ลองเข็คดูว่าปลั๊ก 3รู ที่ใช้ต่อกับคอมพ์ มีสายดินจริงๆ รึเปล่า (ถ้ามีมิเตอร์ ก็วัดไฟที่ขั้ว L กับ N และ L กับ G ต้องได้ใกล้เคียงกัน)

เพราะ Noise filter ที่อยู่ใน PSU ก็ต้องอาศัยสายดินในการระบาย noise ทิ้งไปด้วย

ถ้าแยกสายดินเฉพาะจุดที่ใช้ต่อเครื่องเสียงเลย ก็ยิ่งดีครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
            ลองไล่ดูที่ละจุดก่อน หาว่ามันโดนรบกวนที่จุดไหนกันแน่ครับ

เพราะ EMI Noise นอกจากจะมาทางสายไฟได้แล้ว มันยังผ่านเข้ามาทางอากาศได้โดยตรงด้วย

ถ้าสายสัญญาณชีลด์มาไม่ดี ก็โดนรบกวนได้ง่ายๆ

ส่วนเรื่องสายดิน ถ้าที่คอมพ์ต่อสายดินอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องต่อที่ amp อีก

ยังไงก็ลองเข็คดูว่าปลั๊ก 3รู ที่ใช้ต่อกับคอมพ์ มีสายดินจริงๆ รึเปล่า (ถ้ามีมิเตอร์ ก็วัดไฟที่ขั้ว L กับ N และ L กับ G ต้องได้ใกล้เคียงกัน)

เพราะ Noise filter ที่อยู่ใน PSU ก็ต้องอาศัยสายดินในการระบาย noise ทิ้งไปด้วย

ถ้าแยกสายดินเฉพาะจุดที่ใช้ต่อเครื่องเสียงเลย ก็ยิ่งดีครับ
            ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะลองไล่ทีละจุดดู เท่าที่เห็นตอนนี้ปลั๊กคอมเจอสายดินหลอกเข้าแล้วครับ น่าจะต้องเปลี่ยนปลั๊กรางคอมก่อน

Comment

Working...
            X