Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลงเสียง ตุ๊บๆ เวลาปิด ลำโพง มันมีผลเสียด้วยเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลงเสียง ตุ๊บๆ เวลาปิด ลำโพง มันมีผลเสียด้วยเหรอครับ

EACAN A-200 มันปิดทำไรมีเสียงตุ๊บตลอด มันมีผลเสียมากแค่ไหนครับ คือแก้ก็ไม่ได้ ลดเสียงสุดแล้ว ก็ยังดังเท่าเดิมไม่มีผลอะไร

ไฟกระชากรึเปล่าครับ ไม่มีเสียงจะดีกว่า

Comment

ผมก็มีตลอดอ่ะ ที่เคยใช้มาที่เป็น2.1ผมเจอทุกตัวเลยแฮะ แต่ถ้าเป็นตัวเล็กกิ้กก้อกไม่มีอ่ะ

Comment

A500L ของผมก็เป็นครับ ทำตั้งแต่ ลดเบส ลดแหลม ลดโวลุ่มที่ซับ ลดโวลุ่มที่รีโหมท แล้วก็ปิดสวิทต์ที่ตัวซับ

เป็นเหมือนเดิม คือ พอปิดไฟแดงๆที่ปลั๊กสามตา ปุ๊ปได้ยิน..... ตุ๊บ

Comment

ลำโพง Sterno 150W ผมก็เป็น ครับ

55+

Comment

Klipsch 2.1 THX ผมก็เป็นครับ ^^

Comment

ดังที่ซับใช่มะครับ มันไม่มี delay ไฟมันกระชากเข้านะครับ

Comment

xf5 ผมก็เป็น แต่สังเกตุ ว่าถ้าซาวน์การ์ดดีๆๆ เสียงจะเบามาก ผมใช้ฟิลลิบ เสียงดังแรง ถ้าใช้จูลี่เสียงเบามาก ตอนปิดเครื่องนะ

Comment

ถ้าเจอเสียงเปิดของ Sonic Gear SP551 นะ แหล่มเลย - -.

Comment

ไม่ส่งผลดีครับ แต่ก็ไม่มาก ทางที่ดีให้ปิดโวลุ่ม ที่ตัวลำโพงให้หมด แล้วก็ค่อยๆปิดสวิทช์ ที่ตัวลำโพง จะช่วยลดลงไปได้เยอะเลยครับ ส่วนใหญ่ตอนเปิดจะดังมากกว่า ครับ เป็นลักษณะของพลัลส์ของกระแสตอนเปิดหรือปิด วิ่งไปที่ วอยซ์คอย ของลำโพง ทำให้เกิดเสียงอย่างที่ได้ยิน
                    Last edited by ultraline; 1 Dec 2008, 02:32:17.

Comment

คร่อมซี ที่สวิทช์ น่าจะช่วยได้(มั่ง)

Comment

ถ้าทำเองได้ก็ดี แต่ถ้าต้องจ้าง ให้ช่างทำ ชุดลำโพง พันกว่าบาท มองว่าไม่ค่อยจะคุ้ม(แพงค่าแรง)

Comment

มีผลเสียแน่นอนครับ
                          ตุ๊บบ่อยๆ voice coil ขาด
                          วิธีแบ่งเบา ก็ตามที่ท่าน ultraline บอกครับ
                          ทำให้เป็นนิสัย ก่อนเปิด ก่อนปิดแอมป์ หรี่วอลลุ่มให้หมดก่อน
                          Last edited by phokha; 1 Dec 2008, 13:47:17.

Comment

ติดตั้งวงจร delay time สัก 3-4 วินาทีที่ output ของ sub

Comment

Originally posted by ultraline View Post
                              ไม่ส่งผลดีครับ แต่ก็ไม่มาก ทางที่ดีให้ปิดโวลุ่ม ที่ตัวลำโพงให้หมด แล้วก็ค่อยๆปิดสวิทช์ ที่ตัวลำโพง จะช่วยลดลงไปได้เยอะเลยครับ ส่วนใหญ่ตอนเปิดจะดังมากกว่า ครับ เป็นลักษณะของพลัลส์ของกระแสตอนเปิดหรือปิด วิ่งไปที่ วอยซ์คอย ของลำโพง ทำให้เกิดเสียงอย่างที่ได้ยิน
                              Originally posted by phokha View Post
                              มีผลเสียแน่นอนครับ
                              ตุ๊บบ่อยๆ voice coil ขาด
                              วิธีแบ่งเบา ก็ตามที่ท่าน ultraline บอกครับ
                              ทำให้เป็นนิสัย ก่อนเปิด ก่อนปิดแอมป์ หรี่วอลลุ่มให้หมดก่อน
                              ตัวปรับโวลุ่ม เริ่มพังแล้วคับ ปรับที่ ดังสามบ้าน แปดบ้าน บางที ก็ออกข้างเดียว บางทีก็เบ้า..เบา หนังใจอย่างแรง

Comment

Working...
                              X