Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ช่วยแนะนำ การ์ดเสียง สำหรับการฟังเพลง ทีครับบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ช่วยแนะนำ การ์ดเสียง สำหรับการฟังเพลง ทีครับบ

มอง ตัว ASUS ESSENCE STX ไว้ 4,490 บาท แต่พอเหลือบไปดูราคา ASUS STRIX RAID PRO 5,190 บาท + 700 บาท
    แต่อินเตอร์เฟสโปรแกรมควบคุม ASUS STRIX RAID PRO ใหม่กว่า เจ้า ASUS ESSENCE STX มาก เหมือนมาคนละยุค
    ถึงจะพอรู้ว่าาการ์ดตัวนี้เหมาะกับการเล่นเกมส์ โดยเฉพาะ เลยแอบคิดว่าฟังเพลงก็น่าจะดี
    ใช้หูฟัง Marshall Monitor ครับผมมม ไม่ค่อยมีควาามรู้เรื่อง การ์ดเสียงเท่าไหร่ ขอคำแนะนำที ขอบคุณมากครับ
    Last edited by atikchi; 29 Mar 2017, 19:40:03.

มีงบขนาดนี้ไปหาแอมป์ตั้งโต๊ะเถอะครับ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      มีงบขนาดนี้ไปหาแอมป์ตั้งโต๊ะเถอะครับ
      มีตัวไหน แนะนำไหมครับ ปกติเล่นแต่ PC

Comment

Originally posted by atikchi View Post
        มีตัวไหน แนะนำไหมครับ ปกติเล่นแต่ PC
        งบนี้ตัวเลือกทั้ง DAC ทั้ง AMP เยอะแยะเลยครับ
        ท่านชอบฟังเพลงแนวไหนบอกไว้เดี๋ยวมีสมาชิกเก่งๆมาแนะนำครับ

Comment

มีงบขนาดนี้ เน้นฟังเพลง ไปDAC/AMP อีกเสียงครับ จะมือ1หรือ2ก็ได้ แล้วแต่งบ
          หลักคือ
          1. แบบพกพาได้ แบบนี้ใช้แบตเป็นพลังงานแบบมือถือ แบตหมดก็ชาตใหม่
          2.แบบพกพามันมีอีกแบบ คือใช้ไฟจากช่องusb อันนี้สบายหน่อยไม่ต้องกลัวแบตหมด แต่ใช้กับคอมได้อย่างเดียว แบบข้อ1มันประยุกต์ไปใช้กับมือถือ
          หรือเครื่องเล่นแบบพกพาอย่างอื่นได้
          3.แบบตั้งโต๊ะ แบบนี้เหมาะกับใช้ในบ้านเพราะต้องเสียบปลั๊กไฟตลอดเวลา เสียงน่าจะดีที่สุดแล้ว แล้วแต่ชิบเสียง ส่วนตัวใช้แบบนี้ เพราะสามารถปรับปรุงเสียงได้เล็กๆน้อยในอนาคต
          โดยสามารถไปเล่นสายusb สายไฟ สายสัญญาณ ได้อีก
          ส่วนตัวกำเงินจะไปซื้อASUS ESSENCE STX II แต่ตัดสินใจนาทีสุดท้ายไปซื้อDAC/AMP มือ2 ในราคาที่ใกล้เคียงกับASUS ESSENCE STX II มือ1 แต่ฟังแล้ว บอกตัวเองว่าคิดไม่ผิด
          ถึงแม้จะได้ของมือ2 แต่คุ้มที่จ่ายไป ถ้าชอบฟังเพลงเป็นหลักเลือกDAC/AMP ครับ

Comment

หิวหูฟังไปลองไปฟังกับ Dragonfly black กับ red ที่ร้านอย่างปิยะนัส หรือมั่นคงดูก่อนครับ

black ฟังสนุก ส่วน red สุภาพ เน้นรายละเอียด หากได้สาย mini to mini คุณภาพดีๆ ยกระดับเสียงขึ้นไปอีก

หรือจะหา DAC/AMP ตั้งโต๊ะ อย่างที่คุณ bigtoro1 แนะนำไว้ มีทางเลือกในการปรับแต่งมากขึ้นในเรื่องของสายต่างๆ

ในงบเอาแบบคุณภาพ คงต้องหาเป็นมือสอง อย่างเช่น Teac UD-H01 หรือพวกยี่ห้อ Audio gd

Comment

Working...
            X