Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง front กลับข้างซ้าย-ขวาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง front กลับข้างซ้าย-ขวาครับ

เสียบ 5.1 ถูกแล้ว ลองใช้ฟังเพลงได้2-3 ชม. เทสตำแหน่งถูกต้องเรียบร้อย

ลองเล่นเกมดู ปรากฏว่าเสียงตัว front กลับข้าง ซ้าย-ขวา ปิดเกมส์ มาเทสตำแหน่งใหม่ 5.1 ก็กลับข้างไปเลย แก้ไม่ได้

แต่พอเปลี่ยนไปใช้ 2.1 กลับหายเป็นปกติ เปลี่ยนกลับมา 5.1 ก็กลับข้างอีก

ทีนี้ผมต้องแก้ปัญหาโดยการไปสลับสายหลังลำโพงเอา - -* เวลาจะฟังเพลงก็ต้องไปสลับสายอีก

แก้ยังไงดีครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร - -*

มีแต่อาการ แต่ไม่มีรายละเอียด -o-

Comment

sound card audigy

ต่อแบบ 5.1 เช็คสี เช็คขั้ว ต่อเข้าลำโพงถูกทุกอย่างทั้ง front rear center/sub เทสกับโปรแกรมของ sound card ตำแหน่งถูกครับ

แต่พอใช้ไป ใช้มา ตัว front มันกลับข้างซ้าย-ขวา (เสียบถูกแล้ว) จะเป็นเฉพาะโหมด 5.1 ถ้าปรับมาใช้ 2.1 หรือ 2.1-5.1(แบบเปิดใช้ทุกตัว) จะเป็นปกติ ไม่กลับซ้าย-ขวา

วิธีแ้ก้ตอนนี้ผมไปสลับสายขาว-แดงที่ลำโพงให้มันสลับข้างแทน แต่มีปัญหาตอนที่จะใช้ 2.1 ต้องไปสลับสายกลับอีก

มีทางแก้ไหมครับ

อีกนิดใช้แบบ 2.1 เสียงมันจะไม่ดังเท่า 5.1 เหรอครับ ผมสลับ 5.1 ไป 2.1 เสียงดรอปลงเยอะเลย (วัดที่ดอกลำโพงฟร้อน)

Comment

Working...
      X