Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้หูฟังนาน ๆ แล้วมีความรู้สึกว่าเจ็บหูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้หูฟังนาน ๆ แล้วมีความรู้สึกว่าเจ็บหูครับ

คือผมใช้หู้ฟังอันละ ไม่กี่สิบบาทอะครับ เวลาฟังเป็นเวลาสักพักมันจะเจ็บหูอะครับ ถึงจะใส่ฟองน้ำด้วยก็ตาม

พอดีไม่เคยใช้หูฟังที่ราคาแพง ๆ เลยครับ

อยากทราบว่าถ้าผมซื้อหาฟังแบบดี ๆ สักอัน เวลาฟังเพลงนาน ๆ มันจะเจ็บหูไหมครับ
    หรือว่าเป็นที่หูผมเองหว่า!!!

ก็เป็นนะ แต่เจ็บน้อยลงหน่อย ซ้ำลำโพงดีๆๆเลยดีกว่า

Comment

เจ็บครับ ฟังนานนี้นานเท่าไรหรอครับ เจ็บเพราะเปิดดังด้วยรึเปล่าครับ หรอว่าเปิดเบาๆก็เป็น

ส่วนตัวนะผมว่า ear bud ใส่แล้วเจ็บหูอ่าครับ

ปัจจุบัน ใช้ in ear อยู่ ไม่เจ็บหูละ แต่เจ็บรูหูแทนถ้าฟังนานๆ 55555

Comment

เจ็บหมดแหล่ะครับ ใส่นานๆ

ผมใช้ clip on (แบบมีขาเกี่ยวใบหูคล้ายๆขาแว่นน่ะ) บางคนใช้แล้วว่าเจ็บใบหู แต่ผมรู้สึกเหมือนใส่แว่นไม่เจ็บนะ

ก็แล้วแต่คนน่ะครับ ว่าถนัดแบบไหน

แต่ใช้หูฟัง ฟังเพลงนานๆไม่ดีนะครับ ยิ่งถ้าเปิดดังๆไม่ดีเลย เดี๋ยวหูดับนะ

Comment

ถ้าใส่นานๆจริงแล้วน่าจะเจ็บหมดครับ
          ด้วยนํ้าหนักหูฟัง
          ด้วยลักษณะ pad (ยิ่งแบบที่วางบนใบหู ใช้ได้ไม่นานเจ็บใบหูชิบ พวกกึ่ง FZ นี่ล่ะตัวดี)

แต่ก็มี fz หลายตัวที่ใส่ได้นานๆกว่าจะรู้สึกล้าหรือเจ็บหูครับ
          ลองดูพวกที่เป็น FZ ครอบใบหูได้หมด และนํ้าหนักเบาๆดูครับ จะใส่ได้นาน

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
            ถ้าใส่นานๆจริงแล้วน่าจะเจ็บหมดครับ
            ด้วยนํ้าหนักหูฟัง
            ด้วยลักษณะ pad (ยิ่งแบบที่วางบนใบหู ใช้ได้ไม่นานเจ็บใบหูชิบ พวกกึ่ง FZ นี่ล่ะตัวดี)

แต่ก็มี fz หลายตัวที่ใส่ได้นานๆกว่าจะรู้สึกล้าหรือเจ็บหูครับ
            ลองดูพวกที่เป็น FZ ครอบใบหูได้หมด และนํ้าหนักเบาๆดูครับ จะใส่ได้นาน
            มีรูปตัวอย่างให้ดูไหมครับ ไม่ค่อยรู้จักครับว่า FZ นี่มันหน้าตายังไงครับ

Comment

Originally posted by leahlover View Post
              เจ็บครับ ฟังนานนี้นานเท่าไรหรอครับ เจ็บเพราะเปิดดังด้วยรึเปล่าครับ หรอว่าเปิดเบาๆก็เป็น

ส่วนตัวนะผมว่า ear bud ใส่แล้วเจ็บหูอ่าครับ

ปัจจุบัน ใช้ in ear อยู่ ไม่เจ็บหูละ แต่เจ็บรูหูแทนถ้าฟังนานๆ 55555
              ความนานนี่ไม่แน่ใจครับ ถ้าฟังบ่อย ๆ แป๊บเดียวก็เจ็บ แต่ถ้านาน ๆ ทีฟัง ก็ฟังได้นานอยู่ครับ

เปิดไม่ค่อยดังนะครับ เปิดเบา ถึงเบามากด้วย

จะเจ็บตรงส่วนที่หูฟังโดนครับ (ตรงรูหูด้านนอก)

แล้ว in ear รุ่นไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

พวก in ear ที่ใช้ balanced-armature driver มันจะไม่กระแทกแก้วหูเท่า ที่ใช้ dynamic driver ตามความเห็นผมครับ
                เพราะงั้นถ้าจะเปลี่ยนเป็นคู่ใหม่ก็ลองพิจารณาประกอบดูครับ
                สำคัญอย่าลืมเทสท์ก่อนซื้อ

Comment

ปรึกษาหมอดีกว่าครับ เผื่อเป็นอย่างอื่น

Comment

เจ็บแบบไหนอ่ะครับ เจ็บเหมือนการโดนหูฟังมันกดจนระบม หรือว่าเจ็บในหู?
                    ถ้า้แบบแรก รูหูอาจจะเล็กเกินไปอ่ะครับ คงต้องลองไปหาพวก street headphone พวก PX100 หรือ K412p แนวๆนั้นมาใช้ อาจจะช่วยได้(ถ้าโชคร้าย ก็จะรู้สึกโดนบีบหัวแทน 555+)

แต่ถ้าเป็นกรณีที่สองก็...ใช้ลำโพงดีกว่าครับ แล้วไปหาหมอซะด้วย

Comment

ถ้าเกิดจากการที่หูฟังกดหูล่ะก็ไม่แปลกขอรับ

บางยี่ห้อ เช่น กราโด้ ผมใส่ 2ชั่วโมงยังต้องถอดพักเลย เพราะหูมันล้า..

ถ้าเป็น in-ear ก็ต้องดูที่ฟองน้ำก่อน มันอาจแข็งไป หรือไม่ก็ใหญ่ไป

ส่วนใหญ่เค้าจะให้มาหลายขนาดนะ...

Comment

Originally posted by sutlore View Post
                        เจ็บแบบไหนอ่ะครับ เจ็บเหมือนการโดนหูฟังมันกดจนระบม หรือว่าเจ็บในหู?
                        ถ้า้แบบแรก รูหูอาจจะเล็กเกินไปอ่ะครับ คงต้องลองไปหาพวก street headphone พวก PX100 หรือ K412p แนวๆนั้นมาใช้ อาจจะช่วยได้(ถ้าโชคร้าย ก็จะรู้สึกโดนบีบหัวแทน 555+)

แต่ถ้าเป็นกรณีที่สองก็...ใช้ลำโพงดีกว่าครับ แล้วไปหาหมอซะด้วย
                        เจ็บแบบแรกอะครับ แตกต่างได้แบบที่พกพาไปนอกบ้านได้สะดวก ๆ หน่อยครับ เพื่อเวลานั่งพักฟังเพลง แบบชิว ๆ จะได้ไม่ต้องรู้สึกหงุดหงิด ว่าเจ็บหูครับ

Comment

Originally posted by Macro View Post
                          ถ้าเกิดจากการที่หูฟังกดหูล่ะก็ไม่แปลกขอรับ

บางยี่ห้อ เช่น กราโด้ ผมใส่ 2ชั่วโมงยังต้องถอดพักเลย เพราะหูมันล้า..

ถ้าเป็น in-ear ก็ต้องดูที่ฟองน้ำก่อน มันอาจแข็งไป หรือไม่ก็ใหญ่ไป

ส่วนใหญ่เค้าจะให้มาหลายขนาดนะ...

ถ้าจะใช้ in ear มีรุ่นแนะนนำไหมครับ

Comment

ผมก็เคยใช้พวกหูฟังบ่อยมากๆ ที่เจ็บนี่ผมเจ็บเพราะมันบีบมากกว่าครับ จะเจ็บจริงๆก็พวกสมอทอรกโทรสัพ 55+ติดสาวช่วงนั้น แต่จากหูฟังคอม เคยเปลี่ยนจาก ถูกๆมาเป็นแพงมากๆ จาก 2ร้อยกว่าบาทเป็นระดับ 7-9พัน ไอ้เรื่องเจ็บหายไปเหลือแต่เรื่องปวดหัวหวดประสาท เงินหมดกระเป๋า เปิดคนเดียวเสียงดัง แม่ด่าว่าเรียกไม่ได้ยินมั่งอะไรไม่ง เมื่อกี้เพิ่งดดนด่าว่า ถ้าไฟไหม้บ้านเมิงจะรู้เรื่องไหม คุ้มครับถ้าชอบหูฟังเปลี่ยนโลด อย่าลืมซาวการ์ดดีๆด้วยน้า อิอิ

Comment

Originally posted by losopeem View Post
                              ผมก็เคยใช้พวกหูฟังบ่อยมากๆ ที่เจ็บนี่ผมเจ็บเพราะมันบีบมากกว่าครับ จะเจ็บจริงๆก็พวกสมอทอรกโทรสัพ 55+ติดสาวช่วงนั้น แต่จากหูฟังคอม เคยเปลี่ยนจาก ถูกๆมาเป็นแพงมากๆ จาก 2ร้อยกว่าบาทเป็นระดับ 7-9พัน ไอ้เรื่องเจ็บหายไปเหลือแต่เรื่องปวดหัวหวดประสาท เงินหมดกระเป๋า เปิดคนเดียวเสียงดัง แม่ด่าว่าเรียกไม่ได้ยินมั่งอะไรไม่ง เมื่อกี้เพิ่งดดนด่าว่า ถ้าไฟไหม้บ้านเมิงจะรู้เรื่องไหม คุ้มครับถ้าชอบหูฟังเปลี่ยนโลด อย่าลืมซาวการ์ดดีๆด้วยน้า อิอิ
                              ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพกออกไปข้างนอกมากกว่าฟังอยู่บ้านนะ(ดูจากลักษณะคำถาม) ฟังเพลงใช้หูฟังเกิน2ชม.ก็เก่งมากแล้วครับ ผมไม่ถึงชั่วโมงก็เอาออกแล้ว(เมียด่าเรียกไม่ได้ยิน 555) เท่าที่ผมลองสังเกตุปัจจัยหลักๆเลยอยู่ที่ขนาดและน้ำหนักของหูฟังครับ ถ้าขนาดพอดีหูเราและน้ำหนักเบาจะใส่ได้นานกว่าจะเจ็บหู แต่ถ้าใหญ่และน้ำหนักมากก็จะเจ็บไวหน่อยเคยใช้ของโซนี่ที่เป็นแบบคล้องคอครอบหูอ่ะฟังไม่เจ็บเลยแต่อย่าให้ก้านมันโดนง่ามหูนานนะ พอถึงเวลาเอาออกเจ็บชิหายเลย 555+

Comment

Working...
                              X