Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเกี่ยวกับ ระบบจำลองเสียง 5.1 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเกี่ยวกับ ระบบจำลองเสียง 5.1 หน่อยครับ

คือผมมี sound card อยู่แล้วคือ Creative Sound Blaster X-Fi Titanium Fatal1ty Champion กับ หูฟัง Steelseries Siberia P300

ทีนี้ ผมสงสัยกว่า ฟังก์ชั่นจำพวก X-Fi CMSS-3D/ EAX Effect ที่มีมาให้ปรับใน driver ของตัว soundcard นั้น มันก็แค่ทำงานในระดับ software ใช่ไหมครับ

คือมันไม่ใช่มีซิปอยู่ในตัวการ์ด ซิปที่ทำหน้าที่ X-Fi CMSS-3D ซิปที่ทำหน้าที่ EAX Effect อะไรแบบนั้นใช่ไหมครับ

และอีกคำถามคือ ตอนนี้ผมใช้ Windows 10 มันมีอัพเดทแล้วสามารถใช้ ระบบ Dolby Atmos ได้ >>>https://www.microsoft.com/th-th/stor.../9n0866fs04w8#
    apps.54553.13925855090824389.ad3ef2ef-6c61-46db-b8c1-3632d637ae86.jpg

มันดีกว่า X-Fi CMSS-3D หรือป่าวครับ

คำถามสุดท้าย คือ เวลาดูหนัง ใน setting ของตัวโปรแกรมดูหนัง เราควรเลือก headphone หรือ 5.1 หรอครับ

ขอบคุณครับ

เป็น Software Emulate ตามที่เข้าใจถูกแล้วครับ
    ผมก็กำลังสนใจ Dolby Atmos อยู่เหมือนกัน
    แต่สงสัยว่าน่าจะแค่เอา Dolby Headphone อันเก่ามาปรับจูนนิดหน่อย แล้วมาขายหรือเปล่า

ถ้าจะใช้ 5.1 จำลอง output ให้เลือกเป็น 5.1 แบบปกติครับ ไม่ต้อง headphone

Comment

Originally posted by kittinzaa View Post
      เป็น Software Emulate ตามที่เข้าใจถูกแล้วครับ
      ผมก็กำลังสนใจ Dolby Atmos อยู่เหมือนกัน
      แต่สงสัยว่าน่าจะแค่เอา Dolby Headphone อันเก่ามาปรับจูนนิดหน่อย แล้วมาขายหรือเปล่า

ถ้าจะใช้ 5.1 จำลอง output ให้เลือกเป็น 5.1 แบบปกติครับ ไม่ต้อง headphone

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมลอง Dolby Atmos แล้วครับ เหมือนไม่ต่างกับ Dolby Atmos เท่าไร

ยังดีที่มีให้ทดลองก่อน 1 เดือน

Comment

Working...
      X