Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามหน่อยครับ sound blaster z ใครเจออาการแบบนี้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ sound blaster z ใครเจออาการแบบนี้บ้าง

คือเวลาเปิดคอมครั้งแรกการ์ดเสียงมันติดนะครับแต่พอเข้าวินโด้ว มันไม่ขึ้น ต้องรีเครื่องรอบนึง ถึงจะใช้ได้ครับ แล้วเวลาใช้อยู่เสียงมันจะดับไป แต่พอปรับในโปรแกรม เสียงก้อกลับมาครับผม

ลองเอา fast boot ออกครับ (MB ที่มี UEFI BIOS) แต่ถ้าไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ก็ไม่รู้ละครับ
    บางทีมันจะมองไม่เห็นการ์ด บางทีเสียงไม่ออก ต้อง sleep มั่ง รีมั่ง
    ตอนผมใช้ก็เจอครับ หาสาเหตุที่แน่นอนไม่ได้ เลยขายทิ้งเปลี่ยนไปละ

Comment

Originally posted by chicky4u View Post
      ลองเอา fast boot ออกครับ (MB ที่มี UEFI BIOS) แต่ถ้าไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ก็ไม่รู้ละครับ
      บางทีมันจะมองไม่เห็นการ์ด บางทีเสียงไม่ออก ต้อง sleep มั่ง รีมั่ง
      ตอนผมใช้ก็เจอครับ หาสาเหตุที่แน่นอนไม่ได้ เลยขายทิ้งเปลี่ยนไปละ
      เอาออกนี่คือแบบไหนหรอครับ เข้าไปปิดใน bios หรือว่ายังไงครับ

Comment

ครับ ใน bios ตอนนั้นผมใช้ asrock มันใช้ชื่อว่า fast boot ไม่รู้ของยี่ห้ออื่นจะเรียกยังไงนะครับ

ส่วนใน windows ก็มีตรงนี้

ลองดูละกันครับ ตอนผมใช้ทนรำคาญไม่ไหว ขายไปซะ

Comment

Originally posted by chicky4u View Post
          ครับ ใน bios ตอนนั้นผมใช้ asrock มันใช้ชื่อว่า fast boot ไม่รู้ของยี่ห้ออื่นจะเรียกยังไงนะครับ

ส่วนใน windows ก็มีตรงนี้

ลองดูละกันครับ ตอนผมใช้ทนรำคาญไม่ไหว ขายไปซะ
          โอเคครับ ขอบคุณมากๆครับผม เดวผมลองดูครับ

Comment

Originally posted by ninjama2 View Post
            โอเคครับ ขอบคุณมากๆครับผม เดวผมลองดูครับ
            fast boot ปิดไว้อยู่ครับ เสียงก้อยังดับๆ เหมือนเดิมครับผม แต่ นานๆ ทีครั้งนะครับ บางวันก้อครั้ง เดียว บางทีก้อ สอง ครับ

Comment

ถ้าไม่ได้ปิด-เปิด คอมบ่อย ๆ ก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ ทนรำคาญนิดนึง 555

ผมเปลี่ยนมาใช้ Titanium HD กลับไม่เจอ ทั้ง ๆ ที่เป็น pci-ex เหมือนกัน

สงสัยจะเป็นเฉพาะ Z-Series

Comment

ผมใช้ sound blaster z พบปัญหาใช้งานอยู่ดีๆ เสียงก็ดับไป แล้วเสียงก็ติดขึ้นมา ติดๆดับๆไม่กี่วิ จนถึงเสียงหายนานเป็นวันๆก็มี พอเช็คดูในโปรแกรม soundblaster z ก็พบว่า ไม่เจอตัวการ์ด/โปรแกรมมองไม่เห็นว่ามีการ์ดเสียงติดตั้งอยู่ แต่หากเช็คใน control panel ของตัววินโดว์ส ก็ยังเห็นไดรฟ์เวอร์ sb z และเห็นว่า ระบบยังใช้งานลำโพงที่มาจากตัวการ์ด sb z
                แต่มันไม่มีเสียง/เสียงหาย
                ลองใช้ทั้ง win 8.1/10 pro ก็ยังเจอปัญหาเสียงหาย
                ก็เลยไปซื้อการ์ดเสียง asus strix raid pro มาจากร้าน jedi ซึ่งเหลืออยู่แต่ตัวเดียว (ถามทั้งร้าน tkcom/busitek/commore ก็ไม่มี) ยังไม่ทันได้เสียบการ์ดเสียงตัวใหม่ เหมือนเจ้า sb z จะกลัวโดนถอดออกจาเครื่อง มันกลับดันมามีเสียงเป็นปกติ
                ก็ปกติมาเป็นสัปดาห์แล้ว ก็เลยยังไม่ได้ใช้ asus strix raid pro เลยแม้แต่น้อยทั้งที่ซื้อมาใหม่...กรรม
                ช่วงเวลาที่ sb z กลับมาเป็นปกตินี้ ผมกำลังใช้ win8.1 pro 64bit ก็ลงโปรแกรมไม่มีตัว
                เช่น uninstaller/eset/0ffice2013/hd tunepro/winrare/7zip/utorrent/เกม diablo3
                ก่อนหน้าตอนติดตั้ง win8.1pro ใหม่ๆ ไม่มีโปรแกรมอะไรเลย ก็เจอปัญหาเสียงหาย
                ตอนนี้ ลงโปรแกรมไม่กี่ตัว ดันไม่เจอปัญหาอะไร
                ก่อนนี้ คิดว่า เป็นเพราะโปรแกรมบางตัวที่ติดตั้ง อาจไปทำให้ไดรฟ์เวอร์การ์ดเสียงผิดปกติ
                แต่ตอนที่ใช้ win8.1/10 โดยไม่มีโปรแกรมอะไรนอกจาก ไดรฟ์เวอร์ของเมนบอร์ดที่ลงเท่าที่จำเป็นจริงๆ ก็ยังเจอปัญหาเสียงหาย

สรุป ปัญหาน่าจะมาจากตัวการ์ดและไดรฟ์เวอร์ของการ์ด อาจจะเป็น bug
                ก็ยังใช้งาน sb z มีเสียงได้ตามปกติ
                Last edited by swordmanx; 11 Jul 2017, 12:00:53.

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                  ผมใช้ sound blaster z พบปัญหาใช้งานอยู่ดีๆ เสียงก็ดับไป แล้วเสียงก็ติดขึ้นมา ติดๆดับๆไม่กี่วิ จนถึงเสียงหายนานเป็นวันๆก็มี พอเช็คดูในโปรแกรม soundblaster z ก็พบว่า ไม่เจอตัวการ์ด/โปรแกรมมองไม่เห็นว่ามีการ์ดเสียงติดตั้งอยู่ แต่หากเช็คใน control panel ของตัววินโดว์ส ก็ยังเห็นไดรฟ์เวอร์ sb z และเห็นว่า ระบบยังใช้งานลำโพงที่มาจากตัวการ์ด sb z
                  แต่มันไม่มีเสียง/เสียงหาย
                  ลองใช้ทั้ง win 8.1/10 pro ก็ยังเจอปัญหาเสียงหาย
                  ก็เลยไปซื้อการ์ดเสียง asus strix raid pro มาจากร้าน jedi ซึ่งเหลืออยู่แต่ตัวเดียว (ถามทั้งร้าน tkcom/busitek/commore ก็ไม่มี) ยังไม่ทันได้เสียบการ์ดเสียงตัวใหม่ เหมือนเจ้า sb z จะกลัวโดนถอดออกจาเครื่อง มันกลับดันมามีเสียงเป็นปกติ
                  ก็ปกติมาเป็นสัปดาห์แล้ว ก็เลยยังไม่ได้ใช้ asus strix raid pro เลยแม้แต่น้อยทั้งที่ซื้อมาใหม่...กรรม
                  ช่วงเวลาที่ sb z กลับมาเป็นปกตินี้ ผมกำลังใช้ win8.1 pro 64bit ก็ลงโปรแกรมไม่มีตัว
                  เช่น uninstaller/eset/0ffice2013/hd tunepro/winrare/7zip/utorrent/เกม diablo3
                  ก่อนหน้าตอนติดตั้ง win8.1pro ใหม่ๆ ไม่มีโปรแกรมอะไรเลย ก็เจอปัญหาเสียงหาย
                  ตอนนี้ ลงโปรแกรมไม่กี่ตัว ดันไม่เจอปัญหาอะไร
                  ก่อนนี้ คิดว่า เป็นเพราะโปรแกรมบางตัวที่ติดตั้ง อาจไปทำให้ไดรฟ์เวอร์การ์ดเสียงผิดปกติ
                  แต่ตอนที่ใช้ win8.1/10 โดยไม่มีโปรแกรมอะไรนอกจาก ไดรฟ์เวอร์ของเมนบอร์ดที่ลงเท่าที่จำเป็นจริงๆ ก็ยังเจอปัญหาเสียงหาย

สรุป ปัญหาน่าจะมาจากตัวการ์ดและไดรฟ์เวอร์ของการ์ด อาจจะเป็น bug
                  ก็ยังใช้งาน sb z มีเสียงได้ตามปกติ
                  ครับคล้ายๆ แบบนี้เลยแต่เวลาเสียงหายผมเข้าไปปรับในโปรแกรม sb อะครับ ตรง cinima ปรกติผมจะใช้ dolby พอมันดับก้อเลือก no encord แล้วก้อกลับมาเลือก dolby ก้อจะใช้ได้ปรกติ อะครับ มันเป็นอยู่แบบนี้แหละครับ ไม่ได้ดับหายไปเลย ก้อเลยอยากรู้ว่าเป็นที่ตัวการ์ดหรืออะไร ตั้งแต่เปลี่ยนบอร์ดมาก้อเจอเลย บอร์ดตัวเก่า นานแบบนานมากๆ เจอทีนึง ผมเลยไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรกันแน่ ครับ

Comment

ถ้าไม่ได้ปิด-เปิด คอมบ่อย ๆ ก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ ทนรำคาญนิดนึง 555

ผมเปลี่ยนมาใช้ Titanium HD กลับไม่เจอ ทั้ง ๆ ที่เป็น pci-ex เหมือนกัน

สงสัยจะเป็นเฉพาะ Z-Series

ผมก้องง บอร์ดตัวเก่านี่เจอน้อยมาก เกือบเดือนถึงจะเจอ ผมก้อจำไม่ได้แต่มันมาเป็นถี่ที่บอร์ดตัวใหม่ครับ จะเปลี่ยนก้อไม่รู้เปนที่บอร์ดหรือซาวการ์ด จะได้เปลี่ยนตรงจุด ราคา ก้อพอๆกันเลยครับ

Comment

ผมก็ใช้ Sound blaster z นะครับไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ เสียงดีระดับนึง ที่คุณ ninjam2 เลือกตรง cinima มันใช้การถอดรหัสผ่านสาย optical ไม่ใช่หรอครับ ถ้าคุณปรับตรงนั้นไม่แปลกที่เสียงคุณจะหายนะครับ

Comment

Dolbyมันใช้กับรู optical นะ

แต่ไอ้เรื่องบูทของ จขกท. ผมก็ใช้UEFIบอร์ด asus ก็เปิดมาไม่มีปัญหาอะไรนะ

Comment

ไม่เคยเจอปัญหาเลยครับใช้รุ่นนี้

Comment

ตอนผมเจอ ใช้ asrock fx990 amd

Sent from my NX512J using Tapatalk

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
                              Dolbyมันใช้กับรู optical นะ

แต่ไอ้เรื่องบูทของ จขกท. ผมก็ใช้UEFIบอร์ด asus ก็เปิดมาไม่มีปัญหาอะไรนะ
                              มันเป็นครั้งแรกที่เปิดเครื่องอะครับ ผมก้องง เปิดมาไดรเว่ออะไรก้ออยู่ครบนะครับ แค่มันไม่มีเสียง ต้องรีเครื่องรอบนึงเสียงถึงใช้ได้

Comment

Working...
                              X