Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ต่อ สาย Coaxial ไปยัง DAC/AVR จำเป็นต้องใช้ การ์ดเสียงที่คุณภาพดีมั้ยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ต่อ สาย Coaxial ไปยัง DAC/AVR จำเป็นต้องใช้ การ์ดเสียงที่คุณภาพดีมั้ยครับ ?

สวัสดีครับ
    คือผมมี Dac รุ่นเก่ามาก (เคยแพงเมื่อก่อน) ทีนี้มันไม่มีช่อง USB in มี แต่ Coaxial in
    ผมจะใช้ Dac ตัวนี้ต่อกับ PC แต่ PC ผมมีแต่ sound on board ซึ่งไม่มีช่อง Digital out เลย ทำให้ ผมต้องหาซื้อ sound card ที่มี Digital (Coaxial) out เพื่อ มาต่อ กับ Dac น่ะครับ
    คำถามคือ

- ผม จำเป็นต้องใช้ sound card ราคาแพงมั้ย เนื่องจากผมเข้าใจว่า ส่งสัญญาณ Digital ไป ให้ Dac ถอดรหัส มันไม่จำเป็นต้องใช้ Sound card แพง - ขอ คำแนะนำด้วยครับ
    - แนะนำ sound card ตัวไหน ที่ ตรงกับความต้องการผมทีครับ ผมมองๆ ASUS XONAR U5, U7 MK II, ASUS Essence STX หลักๆ จะเอามาฟังเพลง แบบ Audiophile ครับ

ขอบคุณครับ

ทำตัวจั๊มใช้ก็ได้ครับ

Comment

หรือจะเอา XMOS PCM5102 DAC ..มาปลอย coax ก็ได้ครับ...ตัวนี้ผมมีอยู่

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        หรือจะเอา XMOS PCM5102 DAC ..มาปลอย coax ก็ได้ครับ...ตัวนี้ผมมีอยู่
        ทั้งสองตัวนี้ ต่อยังไงครับ
        แล้วคุณภาพ ต่างกัยมั่ย เอาแค่ ส่ง สัญญาณ coxial
        ราคาเท่าไรครับ inbox มาก้ได้ครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

ตัวจั๊มต้องดูบอร์ดด้วยครับ วามีพินเอ้าหรือปาว...ถ้าอยากได้ดีๆหน่อยก็ใช้สายเงินแท้ กับตัวรับRCA ดีหนอยครับ
          ---------
          XMOS PCM5102 DAC ชิบ usB รองรับได้สูง ปลอยโคแอคได้...หรือจะเป็นDAC ตรงๆก็ได้ครับ
          ----------
          ราคาคุยทางเฟสเลยดีกวาครับ
          ------------
          คุณภาพก็ตางกันตามอะไหล่ ทีผาน...กับชิบทีปลอยcoax
          อยางจั๊มทีบอร์ด ชิบออนบอร์ด เป็นตัวปลอย สัญญาณ spdif
          XMOS PCM5102 DAC ชิบXMOS เป็นตัวปลอย สัญญาณ spdif
          Apple OSX version 10.6.4 and above natively supports USB Audio Class 2.0 ? no driver install is required.
          mac OSX version 10.6.4 ขึ้นไปใช้งานได้เลยไมต้องลงไดรเวอร์
          Last edited by tiger X-fi; 12 Jul 2017, 15:23:52.

Comment

Working...
          X