Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ เรื่อง หูฟัง 7.1 แท้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ เรื่อง หูฟัง 7.1 แท้

สอบถามหน่อยครับ พอดีอยากได้หูฟัง headset สักตัวหนึ่ง ที่เป็น 7.1 แท้ ไม่ใช่ vistual นะครับ
    ผมยังไม่เจอตัวไหนที่เป็นของแท้สักที เห็นมีคนบอกผมว่า asus strix มันเป็น 7.1 แท้ แต่ก็มีคนบอกว่ามันไม่ใช่แท้เป็นการจำลอง
    ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่า มีตัวไหนบ้างครับที่ เป็น gaming headset 7.1 ของแท้บ้าง
    ขอบคุณครับ

asus strix มันมีทั้งตัวแท้กับตัวจำลองครับ ดูง่ายๆว่ามันมีไดร์ฟเวอร์กี่ตัว
    https://www.asus.com/Headphones-Headsets/STRIX_71/ตัวนี้แท้มีหลายไดร์ฟเวอร์
    https://www.asus.com/Headphones-Headsets/STRIX_DSP/ตัวนี้จำลองมีข้างละตัว

ส่วนตัวเคยใช้แต่5.1แท้สมัยยังไม่มี7.1กับใช้ซาวการ์ดจำลอง รู้สึกต่างกันน้อยมาก กลับกันเอาหูฟังฟังเพลงตัวแพงๆมาเสียบซาวการ์ดแล้วตั้งดีๆยังรู้สึกเสียงมีทิศทางมากกว่า

Comment

สอบถามเพิ่มเติมครับ
      ถ้าผมมี sound card blaster x (7.1) อยู่แล้ว
      ควรใช้เป็น 7.1 แท้หรือว่า 2.0 ธรรมดา คิดอยู่เหมือนกันเล่นหูฟังฟังเพลงเลยดีไหม
      ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by anon8201 View Post
        สอบถามเพิ่มเติมครับ
        ถ้าผมมี sound card blaster x (7.1) อยู่แล้ว
        ควรใช้เป็น 7.1 แท้หรือว่า 2.0 ธรรมดา คิดอยู่เหมือนกันเล่นหูฟังฟังเพลงเลยดีไหม
        ขอบคุณครับ
        ลองเอาหูฟังเสียบฟังวีดีโอนี้ดู ถ้าแยกไม่ออกก็ไม่ต่าง ต่อให้ 7.1แท้แต่ตัวเกมหรือโปรแกรมบันทึกเสียงหรือแสดงผลไม่ดีก็ไร้ค่า

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          ลองเอาหูฟังเสียบฟังวีดีโอนี้ดู ถ้าแยกไม่ออกก็ไม่ต่าง ต่อให้ 7.1แท้แต่ตัวเกมหรือโปรแกรมบันทึกเสียงหรือแสดงผลไม่ดีก็ไร้ค่า

ผมใช้ Sennheiser 373D เป็น จำลอง 7.1 กับ Sennheiser Game Zero เป็น 2.1 แต่ Game Zero ดันแยกทิศทางได้ดีกว่า 373D ที่เป็นจำลอง 7.1 เอาเข้าไปสิ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post

ปัจจุบันใช้หูฟัง bose sport (หูฟัง steelserie syberia 200 พังไปละ สาบสูญไวมาก)
            bose sport เป็นแบบเอียร์บัด แยกทิศได้ครับ แต่ว่า แอบหวังลึกๆว่า หูฟัง headset(ออนเอียร์, ฟูลไซส์) จะแยกทิศได้ดีกว่า TT

Comment

Originally posted by OnizukaBk View Post
              ผมใช้ Sennheiser 373D เป็น จำลอง 7.1 กับ Sennheiser Game Zero เป็น 2.1 แต่ Game Zero ดันแยกทิศทางได้ดีกว่า 373D ที่เป็นจำลอง 7.1 เอาเข้าไปสิ
              จำลองมันก็คือจำลองครับ จะทำซอฟท์แวร์ยังไงมันก็มีไดรว์เวอร์แค่ข้างล่ะตัว

ป.ล. ลองไปฟัง Ultrasone เปรียบเทียบครับ
              Last edited by Arjuna; 14 Jul 2017, 17:45:46.

Comment

Razer TIAMAT 7.1 Gaming Headset

ตัวนี้ 7.1 แท้ครับ

Comment

ผมใช้UE900อินเอียร์ข้างละ4ไดร์ฟเวอร์ กับ soundblaster zx ปรับเซอร์ราวดีๆเล่นBF1นี่เสียงหมุนตามเม้าส์เลย
                  หูฟังเกมมิ่งก็มีLogitech G633
                  แต่ไม่ไหวเล่นนานๆหูล้า สุดท้ายกลับมาใช้ลำโพง555

Comment

สำหรับหูฟัง เท่าที่ลองมา Virtual ดีกว่า 7.1 แท้ๆอีก แต่ต้องหูฟังดีๆ ที่ Soundstage กว้างๆ นะ
                    ถ้าเข้าใจการทำงานของ Virtual Surround คุณจะรู้เลยว่ามันไม่จำเป็นต้องมี Output แท้ๆเหมือนลำโพง เสียงก็หมุนได้รอบ
                    Software Emulate มันสร้าง Illusion หลอกหูได้อะครับ ไม่เหมือนลำโพง เช่นปล่อยซ้ายเบา ขวาดัง มันจะเหมือนเสียงมาจากทางขวา
                    เสียงคมๆ เหมือนมาจากด้านหน้า เสียงเบลอหน่อยเหมือนข้างหลัง แห้งกว้าง เหมือนมาจากข้างบน ทุ้มต่ำเหมือนจากข้างล่าง อะไรแบบนี้ผมยกแค่ตัวอย่างนะ Algorithm จริงๆ จะซับซ้อนกว่านี้มาก
                    ยิ่ง Atmos ตัวใหม่นี่แหล่มเลย แต่ source ยังมีไม่ค่อยเยอะ
                    Last edited by kittinzaa; 17 Jul 2017, 06:52:23.

Comment

Originally posted by OnizukaBk View Post
                      เวลาใช้ Virtual surround Source ต้องเป็น Multichanal ด้วยครับ แต่วิดีโอนี้มัน Precess มาแล้ว ถ้ามาเปิดใน Virtual Surround มันก็เหมือน process ซ้ำอีกที วิดีโอนี้ต้องเล่นด้วยโหมด 2.0 ธรรมดา
                      Last edited by kittinzaa; 17 Jul 2017, 06:57:44.

Comment

Working...
                      X