Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดเสียงตัวนี้โอเคไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดเสียงตัวนี้โอเคไหมครับ

รุ่นนี้นะครับ Philips PSC 705 Seismic Edge Sound Cards

พอดีว่าตัวนี้ซื้อมาตั้งสัก 5 ปีได้ละครับ ทีนี้คือกำลังจะซื้อคอมฯใหม่
    ก็เลยว่าจะซื้อซาวด์การ์ดตัวใหม่ บังเอิญว่าคิดได้ว่าเราก็มีอยู่ตัวนึงนี่นา
    ก็เลยไปเอาออกมาลองต่อดูปรากฎว่ายังใช้งานได้เหมือนเดิม แต่มีปัญหาตรงที่
    เวลาเล่นเกม จะมีเสียงเหมือนกับลำโพงแตก เช่นตอนเล่นเกม Special Force
    นะครับเวลายิงกัน จะมีเสียงลำโพงแตก มั่งนิดๆ อะครับก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่
    ลำโพงหรือว่าซาว์ดการ์ด

ส่วนลำโพงที่จะซื้อมาใหม่คือ X3/5.1 แหละครับ

ก็เลยจะสอบถามว่าซาว์ดการ์ดตัวที่ผมใช้อยู่นี่มันโบราณไปไหมหรือว่าควรจะซื้อใหม่ดี
    แต่ว่า Driver ของตัวนี้มันก็เริ่มโบราณแล้วละครับ ยังไงช่วยแนะนำทีครับ
    จะได้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

ใช้ os อะไรคะ ถ้าไม่ใช่ vista ให้หา wdm 1.89 มาลง ไม่ต้องเอาแผ่นมันลงเลยนะ เสียงไม่ฉูดฉาด แต่รายละเอียดดีค่ะ ใช้อยู่เหมือนกัน 1 ตัว เสียง 5.1 ให้มิติดีกว่า x-fi ด้วยซ้ำ

ปล.เมื๋อ 5 ปีก่อน หลายพันนะตัวเนี้ย

Comment

ใช่ครับผมซื้อมาประมาณ 3500 บาทได้ครับ
      ผมใช้กับ WIN XP นะครับ ใช้ไดร์ฟเวอร์จากแผ่น
      ซึ่งช่วงนี้ผมก็หาไดร์ฟเวอร์หรือไม่ก็ซอฟ์ตแวร์ที่อัพเดทใหม่ๆมาลง
      แต่ไม่เห็นมีเลยอะ มีแต่ตัวเก่าๆ อะครับ

Comment

แล้วซาวด์การ์ดตัวนี้มันสามารถ decorder DTS, Dolby5.1 ได้ในตัวโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมใช่ปะครับ
        แต่ต้องต่อผ่านช่องต่อดิจิตอล ถูกปะครับ

Comment

Originally posted by nipart View Post
          แล้วซาวด์การ์ดตัวนี้มันสามารถ decorder DTS, Dolby5.1 ได้ในตัวโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมใช่ปะครับ
          แต่ต้องต่อผ่านช่องต่อดิจิตอล ถูกปะครับ

ตัวนี้ไม่มีภาคถอดระหัสใดๆ

ต้องสั่ง 2 /4 /6 channel จากโปรแกรม โปรแกรมจะเป็นตัวถอดระหัส ออกทาง analog ของ soundcard

หาก สั่ง use s/p dif จากโปรแกรม Dolby digital /DTS จะผ่านออกทาง S/P DIF digital output เพื่อไปถอดระหัสที่อุปกรณ์ภายนอก เช่น AVR

Comment

Working...
          X