Announcement

Collapse
No announcement yet.

....สอบถามวิธีลดแรงดันขาออก hight volt reg.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ....สอบถามวิธีลดแรงดันขาออก hight volt reg.....

............ขออภัยนะครับ ถ้าตั้งกระทู้ผิดห้อง
    ขอรบกวนสอบถามวิธีลดแรงดันไฟขาออก ของวงจรนี้ด้วยครับ อยากได่้ซัก 170v
    ...ถ้าสามารถทำให้เป็นแบบปรับค่าได้จะดีมากกกก

.....ขอบคุณครับ

เพิ่ม zener ต่ออนุกรมเข้าไปอีกตัวตรง z1-z3 รวมเป็น 4 ตัว ใช้เบอร์ 1N4755A 43v

Comment

Originally posted by dracoV View Post
      เพิ่ม zener ต่ออนุกรมเข้าไปอีกตัวตรง z1-z3 รวมเป็น 4 ตัว ใช้เบอร์ 1N4755A 43v
      ...เพิ่มแล้วครับ ไฟไม่ลดเลยครับ
      แถมไฟกลับเพิ่มขึ้น 2v จาก 279v เป็น 281v
      ขอบคุณครับ

Comment

O_o ใช้zener เบอร์อะไร กี่โวลท์
        Originally posted by dracoV View Post
        วงจรเดิมทำไว้แล้ว?

เพิ่มเติม
        อ้อ ระวัง r1 ใหม้ด้วย คงต้องเพิ่มค่า เพิ่มวัตต์
        Last edited by dracoV; 30 Aug 2017, 19:50:21.

Comment

.....เอารูปมาให้ดูครับ
          ...ก่อนอนุกรม 1n4755a 43v

อนุกรม 1n4755a 43v

....ขอบคุณครับ

Comment

ก็นั่นละครับ ผมถามว่า วงจรเดิมทำไว้แล้ว? zener ใช้เบอร์อะไร? กี่โวลท์? คุณรู้ใช่ไหมครับว่า z1, z2, z3 คือzener diode

เอางี้ละกัน z1,z2,z3 คุณใช้เบอร์อะไร? กี่โวลท์?
            ในรูปวงจรไม่ได้บอกมาว่า z1-z3 ใช้ zener diode เบอร์อะไร กี่โวลท์

ที่ผมบอก และเน้นใหม่อีกในquote ตัวแดง คือ ใช้เบอร์ 1N4755A 43v ทั้ง 4 ตัว z1, z2, z3 และ อีก 1ตัวเพิ่ม รวมเป็น 4 ตัว เพราะเข้าใจว่ายังไม่ได้ทำวงจร
            ถ้าทำแล้วก็คือให้ ถอด z1-z3 เดิมออกแล้วใช้ 1N4755A 43v ทั้ง 4 ตัว แทน เอาประมาณนี้ละกัน ถ้าจะให้ไปคำนวณโวลท์ หาเบอร์ zener เอา เดี๊ยวจะงงซะเปล่าๆ

คงต้องขอโษที่ภาษาไทยผมไม่แข็งแรง ตอบแล้วทำให้อ่านไม่เข้าใจ

ขอแนะนำเพิ่มไว้สักนิด ถ้ายังไม่ชำนาญ/มีความรู้/ประสพการณ์ด้านวงจรและอุปกรณ์มากนัก ทำงานกับไฟแรงสูง อันตราย ต้องระวังๆให้มากๆเข้าไว้
            "Learning by doing" น่ะดีได้ประสพการณ์ ได้ทดลอง และได้ผลงานที่ทำมาเล่น แต่ก่อน doing ก็ควร Learning เพิ่มเติมไว้สักหน่อยก่อน

เช่น จากวงจรนี้ ก็ลองศึกษา zener diode ว่าคืออะไร ทำงานยังไง นำไปใช้งานอย่างไร การคำนวณค่าต่างๆ วัตต์ โวลท์ กระแส ความต้านทาน
            ที่จะใช้งานประกอบ ลองศึกษาเพิ่มเติมก่อน (อากู๋ช่วยได้ ) ทีนี้อาจปรับวงจร หาค่า หาเบอร์แทน ทำเองเลย ก็เป็นได้นะทีนี้

เอาใจช่วย ในการศึกษา ทดลอง และสนุกกับงาน DIY ครับ

Comment

........ไฟลดแล้วครับ ทำตามที่พี่ dracoV บอกเอา 1N4755A 43v ทั้ง 4 ตัวอนุกรม ได้ไฟ 173.8v
              ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือชี้แนะ นะครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X