Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับเรื่องสายสัญญาณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับเรื่องสายสัญญาณ

เท่าที่ทราบคือสายสัญญาณเนี่ย มีสองแบบ
    คือ interconnect กับ speaker cable
    พอจะทราบความต่างบ้างแบบงู ๆ ปลา ๆ ประมาณว่าอันหนึ่งกระแสสูง ไม่ค่อยถูกรบกวนโดย EMI ฯลฯ เท่าที่พอหาอ่านมาบ้าง

ทีนี้สงสัยว่าสายมันก็มีหลายแบบอ่ะครับ สายสามเส้นบิดเกลียว (เห็นในเว็บสอนทำสาย diy เส้นกลางเป็น shield เฉย ๆ ไม่มีกระแส) สี่เส้นสองสีบิดเกลียว (เช่น Pear Cable รุ่น BOSC) สองเส้นคู่ขนาน (เช่น Monster XP-HP) และอื่น ๆ
    เลยสงสัยว่าสายแบบไหนเขาเอามาทำ interconnect และแบบไหนมันสำหรับ speaker อ่ะครับ

แถมอีกคำถามหนึ่งคือเรื่อง gauge ของสายไฟหนะครับ สายกี่ ga เหมาะทำ interconnect และ กี่ ga สำหรับ speaker

ขอบคุณมากครับ

ใช้งานกับCom ยากที่จะไม่โดนสัญญาณกวนครับ

Comment

bump

Comment

Working...
      X