Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง onboard มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง onboard มีปัญหาครับ

คือพึ่งพบปัญหาเมื่อวาน ลงวินโด้ใหม่เลยคิดว่าจะหาย อาการคือ ตัว playback device กับ driver sound ของผมชอบเด้งว่า ไม่ได้ต่อลำโพง ตอนแรกก็เล่นมีเสียงปกติ สักพักก็เด้งมาว่า สาย jack ไม่ได้เชื่อมต่อ
    เข้าไปดูใน driver กลายเป็น หัวดำ ที่ต่อ ส่วนหัวเขียว (ลำโพงผม) ไม่ขึ้นว่าเสียบ ผมเลยดึง แล้วเสียบใหม่ ปรากฏว่าหาย

อาการแบบนี้ ซาวน์ออนบอร์ดผมเสีย รึเปล่าครับ หรือ เทไปทาง ลำโพงเสีย ในส่วนหัวแจ๊ค ไม่เสถียรแล้ว เทสกับโทรสับติดอยู่แล้วครับ แต่พอมากับคอม เป็นๆหายๆ พอเป็นก็ต้องถอดสายเสียบสายใหม่
    ขอคำชี้แนะทีครับ ไม่ดีขึ้นก็ว่าจะไปลองหา ซาวการ์ด usb อันละ 100 มาลองเทสไปก่อน ว่าจะหายไหม ไม่หาย ผมคงตีว่าเป็น ลำโพง เริ่มแย่

ปล พออาการที่ว่าเกิด มันก็จะย้ายไปเป็นตัว digital audio (แจ๊คดำซะงั้น) ไม่มีเสียง หรืออะไรเลย

Working...
X